หัวข้อ: เคล็ดลับความงามจากว่านหางจระเข้

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9

เคล็ดลับความงามจากว่านหางจระเข้

เคล็ดลับความงามจากว่านหางจระเข้

เป็นที่ทราบกันดีว่าว่านหางจระเข้ช่วยบำรุงผิวพรรณและเส้นผมของเราให้สวยงาม วันนี้จึงนำสูตรความงามว่านหางจรเข้มาฝากกันค่ะ

สูตร1 ผิวชุ่มชื่น
    นำส่วนใบของว่านหางจระเข้ที่แก่จัด อายุมากกว่า 1ปี มาล้างให้สะอาด ตัดเอาวุ้นให้ได้ 1/2แก้ว ใส่ไว้ในชามเล็กๆ ใช้ส้อมยีให้เละ

ใช้ปลายนิ้วแตะวุ้นทาให้ทั่วใบหน้า เว้นบริเวณรอบตาและริมฝีปาก ระหว่างที่ทาคววรใช้ปลายนิ้วค่อยกดนวดไปด้วยทิ้งไว้ประมาณ 30นาที แล้วล้างออกด้วยน้ำอุ่นจนสะอาด ผิวหน้าจะสดชื่น เปล่งปลั่งหมั่นทำทุกๆ 2 - 3 วัน สูตรนี้ยังใช้รักษาผิวหน้าที่ไหม้เกรียมและถูกแดดเผาอย่างๆได้ผลด้วย

สูตร 2 ผิวนุ่มละมุน
    ถนอมผิวส่วนที่หยาบกร้าน เช่น มือ เท้า ข้อศอก หัวเข่า นำสับปะรดมาหั่นพอดีคำใช้ประมาณ 4 - 5 ชิ้น และว่านหางจระเข้ตัดเอาให้ได้วุ้นครึ่งถ้วยตวง ยีด้วยส้อมให้เละแล้วผสมน้ำผึ้งแท้ เคล้าให้เข้าเป็นเนื้อเดียวกัน

ล้างมือให้สะอาดด้วยสบู่กับน้ำอุ่น ซับด้วยผ้าขนหนูพอหมาดๆ แล้วชโลมด้วยครีมสับปะรดที่เตรียมไว้ ลูบไล้ให้ทั่วมือทั้งสองข้าง ทาที่ข้อศอก หัวเข่าและเท้า ทิ้งไว้ 10 - 15นาที จึงล้างออกด้วยน้ำอุ่นเปล่าให้สะอาด ซับให้แห้ง ทาผิวด้วยโลชั่น ทำประจำสัปดาห์ละ 1ครั้ง ผิวบริเวณที่หยาบกร้านจะนุ่มละมุนขึ้น

สูตร 3 ผมนุ่มเงางาม
    บำรุงผมให้นุ่มหนา เงางามและแข็งแรง นำส่วนใบของว่านหางจระเข้มาทำวิธีเดียวกับสูตรที่ 1 แต่ใช้เพิ่มเป็น 1 ถ้วยตวง เสร็จแล้วเอาน้ำราดผมให้เปียกชุ่ม

ใช้ปลายนิ้วแตะครีมวุ้นว่านหางจระเข้ ชโลมผมให้ทั่วศรีษะ ขยี้เบาๆ ไปด้วยเพื่อให้เนื้อวุ้นกระจายไปทั่วเส้นผมอย่างทั่งถึง นำผ้านขนหนูผืนเล็กมาห่อคลุมไว้ให้มิดชิด หมักทิ้งไว้นานประมาณ 30 นาที จึงค่อยๆ ล้างออกด้วยน้ำอุ่นให้สะอาดแล้วสระผมตามปกติ สูตรนี้ควรทำทุกสัปดาห์ สัปดาห์ละ 1 - 2 ครั้ง ติดต่อกัน 1 - 2 เดือน เส้นผมจะมีน้ำหนักเป็นเงางาม และหนานุ่มขึ้น

ขอบคุณข้อมูลจาก ladyissue.com
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ สาวทุ่งฝน
    ขอบคุณค่ะสำหรับเคล็ดลับดีๆ ว่านหางจระเข้บ้านฝนหล๊ายหลายจ้า เอาไว้ใช้ตะยามมีแผลไฟไหม้ นอกนั่นบ่รู้สิเฮ็ดหยัง บาดนี่หละ ฝนสิงาม คิคิ ความสวยช้าบ่ได้ ต้องรีบไปตัดว่านหางจระเข้แล้ว ปิ้วๆๆๆ

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง สัญลักษณ์ของ จ่าเหลือง
    ฮ่าๆๆๆ โอ้ย! เอื้อยปุ้ย คือบอกช้าแท้แล่ว เคล็ด บ่ ลับ นี้

น้องจ่าเหลือง จ่ายค่าเสริมสวยให้แม่จ๋อมแจ๋ม มื้อวาน นี้ ตั้ง แสนอ่อน พู้นเด้อ ฮ่าๆๆๆ

อยากได้เมียงามคือสาวบ้านมหา หรอกว่า อิอิ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์
    ขวัญใจบ้านมหา 2012
    สัญลักษณ์ของ สาวมุก
    สาวมุกสิลองนำสูตรหมักผมนี่ไปเฮ็ดเบิ่งเด้อจ้าเอื้อยปุ้ย

เพราะโดยส่วนตัวแล้วเป็นคนรักผมตัวเองมากค่ะ คนไหนใครว่าดีกะจะลองหมด ยกเว้นสูตรหมักด้วยเบียร์ ไม่ลองแล้วค่ะ เข็ดแล้ว เพราะเคยลองไปตอนโน้น เมากลิ่นเบียร์ค่ะ เป็นมึนๆงงๆปวดหัวกับกลิ่นเบียร์ที่ตัวเองนำมาหมักผม (เพิ่งรู้เหมือนกันว่าเบียร์เนี่ยแม้ไม่ได้ดื่มแค่สูดกลิ่นเข้าไปก็มึนได้เหมือนกันค่ะ)

Tags for this Thread