หัวข้อ: (> สาวชาวนาครวญ <) ผูกพันธ์ ล้ำลึกกว่า สัมพันธ์ ??

ฟังเพลงออนไลน์ (> สาวชาวนาครวญ <) ผูกพันธ์ ล้ำลึกกว่า สัมพันธ์ ??

ราวๆปี 2522 ช่วงนั้นเพลงสตริง หยั่งกะว่ามีผลต่อละอ่อนยุคนั้นพอควร
    รุ่นพี่รุ่นน้องที่พักหอเดียวกัน หัดเล่นกีต้าร์ ดึ๋งๆดั๋งๆ ฟังก็ดี แต่บางทีก็..น่ารำคาญ
    ตอนนั้นผมฟังแต่ลูกทุ่ง และเพลง "สาวชาวนาครวญ" ที่นำมาประกอบฟังนี้ ดังอยู่แล้ว ณ.ตอนดังกล่าว
    ..แล้วมันไปเกี่ยวกับเพลงนี้ อย่างไร ?..

"ครานี้ ผมเทียบเพลงจาก 2 แหล่ง ไม่ได้เอามาแข่งกันเองนะครับ
    .. แต่แข่งกับความพึงใจของผมเอง ตะหาก .. "

พึงใจ ? .. ก่อนๆมา ฟังเพลงแล้วมีความสุขมากครับ แม้จะฟังจากเทปก็ตาม
    เพลงยุคเก่าๆ เป็นเทป ตลับส้มๆออกเหลือง ความยาวเต็มชั่วโมง ฟังตอนนั้น.. สู๊กสุข
    ..เพลงเดียวกันนั้นแหละ.. ฟังจาก CD ที่มีขาย มันก็แค่สุข ธรรมดาๆ
    ..แล้วก็..ไอ้เพลงที่ว่านี่แหละ.. พอมาฟังจากแผ่นเสียง.. มันก็งั้นๆแหละเน๊าะ ถึงจะใสปริ๊ง
    แม้ได้ความคม ชัด.. ก็จริง แต่เหมือนมันไม่สามารถเข้าถึงห้วงลึกในหัวใจเราได้เลย

"ความผูกพันธ์ ล้ำลึกกว่า ความสัมพันธ์ เสมอไปไหมครับ?"

(> สาวชาวนาครวญ <)

[GAME]http://dc142.4shared.com/img/541778643/2f36cc5a/dlink__2Fdownload_2FT4kPSRfZ_3Ftsid_3D20110508-060812-cfbc3931/preview.swf[/GAME]
    [GAME]http://dc335.4shared.com/img/591914782/91dfe74e/dlink__2Fdownload_2FS5CLk405_3Ftsid_3D20110508-062302-47cb7d1e/preview.swf[/GAME]

> กดสลับเพื่อฟังเทียบเสียงดูเองครับ หากเสียงจากเทปได้ระดับนี้.. ท่านจะลงทุนกับแผ่นเสียง ไหมครับ ?<

* เพลงนี้ น่าจะถูกใจชาวอิสานนะครับ แต่ไม่รู้ว่าหูผมฝาดไปหรือเปล่า คือ..เพลง สาวชาวนาครวญ เนี่ยะ
    มีคราหนึ่งไม่รู้ไปฟังจากที่ใด เอ๊ะทำไมมีอินโทรเป็นเดี่ยวซอ เดียวกันกับเพลงแก้..ที่ ธัญญา สมบูรณ์ผล ร้องล่ะ
    ซึ่งผมตรวจดูจาก เทป, แผ่นเสียง 7" และ 12" อินโทร จะไม่เหมือนกันกับเพลงร้องแก้ เลย
    มีจริงหรือหูผมฝาด.. ก็อยากรู้เหมือนกันล่ะเน๊าะ
    ว่าเพลงนี้มีเสียงเดี่ยวซอ นำก่อนหรือเปล่านะ.. แม่.สาวชาวนาครวญ.. จ๋า!

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย อาทิตย์อุทัย; 23-05-2011 at 16:41.