หัวข้อ: (> หนาวลมที่เรณู <) ขอหยิกชาวเรณูนคร หน่อยซิ! จาก LP ครับท่าน

ฟังเพลงออนไลน์ (> หนาวลมที่เรณู <) ขอหยิกชาวเรณูนคร หน่อยซิ! จาก LP ครับท่าน

" เรณูนคร " ไม่เข้าใจเหมือนกันครับ ว่าผู้คนอำเภอนี้เขาทำบุญกันด้วยอะไร
    เป็นเพราะมีสายเลือดชาวภูไท หรือ เคล็ดลับอื่นใดที่บอกไม่ได้กันแน่
    ขึ้นชื่อลือชา..ว่ามีสาวที่สวยระบือไกลไปทั่วประเทศแบบนี้ ไม่เขียนถึงได้ไง
    ถึงผมจะร่วมชม น้ำหนักคำชมคงไม่เพิ่มแล้ว เพราะคำชมสมจริง เดิมมีมากล้นอยู่แล้วนี่ครับ

และก็แปลก..สาวที่ชื่อ เรณู ถึงไม่เคยเห็นหน้า ก็เดาว่าต้องสวย แหงๆ
    อิทธิพล..เรณูภูไท ช่างรุนแรงนัก แต่..มีแต่ครับแต่ ถ้าไม่มีเพลงนี้ ผมอาจไม่รู้จัก เรณูนคร เลยก็เป็นได้
    อยากถาม ชาวเรณูนคร แล้วล่ะทีนี้ ว่า พวกท่านเห็นด้วยไหมครับว่า

* เพลงที่ร้อง และมีดนตรีไพเราะที่สุด ที่เกี่ยวกับ อ.เรณูนคร คือ.."หนาวลมที่เรณู"
    ร้องโดย ศรคีรี ศรีประจวบ แต่งโดย ครูสุรินทร์ ภาคศิริ
    หนึ่งในหลายขุนพลนักแต่งเพลงจากอิสาน
    แม้ว่ามีหลายเพลงที่เกี่ยวกับ สาวชาวเรณู แต่เพลงนี้ ขึ้นต้นว่า "เรณูนคร....." แบบเต็มๆนะครับ

*
    ขออนุญาตท่าน ข้อความนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ

นักร้องท่านนี้ จากเราไปอย่างน่าเสียดาย.. ไวเกินไปกว่าที่ควรเป็น
    แทบรับไม่ได้ ในสมัยนั้น เพราะน้าๆ อาๆ ฮัมเพลงของนักร้องคนนี้ให้ได้ยินตลอด
    บ้านนอกสมัยนั้น จะมีไรนักหนา ความสุขพื้นฐาน ก็ฟังเพลง นี่แหละ ..
    ...โคโยตี้ คีโยแต้.. แก้ตรงนั้นที แกะตรงนี้หน่อย บ่มีให้ดูดอก..

แม้ช่วงสั้นๆ ที่นักร้องโด่งดังแล้วจากไปแบบมือเปล่าๆจริงๆ แบบปุถุชนธรรมดา
    แต่เสียงเขายังอยู่ .. เสียงที่นับเป็นมรดกลูกทุ่งไทยอย่างเต็มภาคภูมิ
    แบบใครได้ฟัง ล้วนยอมรับเอกลักษณ์แห่งน้ำเลียงนี้ เสียงที่คนผมสองสีแบบผม ไม่เลือนลืมเด็ดขาด!
    และขออภัยล่วงหน้า หากเพลงขึ้นช้า.. โบราณว่า ช้าๆได้พร้าเล่มงาม.. นะซิบอกให้

(> หนาวลมที่เรณู <)

[GAME]http://dc228.4shared.com/img/598060352/acad6e83/dlink__2Fdownload_2FdVbkroOB_3Ftsid_3D20110514-100349-8a28f0b5/preview.swf[/GAME]

เจตนาที่ตั้งใจ คือ ชนรุ่นหลังได้รับรู้เรื่องแต่หนหลัง
    และได้ฟังเสียงที่ได้จากแผ่นเสียงเก่าๆนั้นเป็นอย่างไรครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย อาทิตย์อุทัย; 23-05-2011 at 22:40.

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ พ่อใหญ่คำแสง
    เฮือนบ้าง เถียงนาบ้าง
    ทำได้เสียงออกมาดีมากครับ มีมิติ้สียงสดใสน่าฟัง
    ฟังจาก CD กับฟังจากแผ่นเสียง ต่างกันมาก
    แต่ก็อยู่กับความชอบ บางท่านบอกว่าแผ่นเสียงมีเสียงก็อปแก๊ป...ฮิฮิ
    แต่บางท่านบอกว่าได้บรรยากาศดี อันนี้ก้แล้วแต่ความชอบครับ

แต่สำหรับผมชอบก็อปแก๊ปมากกว่าครับ
    ขอบคุณมากครับ พี่อาทิตย์อุทัย กับงานเพลงดีๆที่นำมาฝาก
    (บางทีอาจซ้ำกับที่สมาชิกเคยวาง แต่เป็นการซ้ำเพลงเฉยๆครับ)
    ไม่ได้ซ้ำจากแผ่นเสียง คงไม่เป็นไรนะผมว่า

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23

เรณูยังหนาว - อรวีย์ สัจจานนท์ เพลงร้องแก้ค่ะ

เรณูยังหนาว -  อรวีย์ สัจจานนท์ เพลงร้องแก้ค่ะ

[MUSIC]http://dc96.4shared.com/img/67400856/53a4f7a2/dlink__2Fdownload_2F6SMP7l69_3Ftsid_3D20110617-101613-b9dad957/preview.mp3[/MUSIC]

ศึกษาหาความรู้

เพิ่งได้ฟังจากแผ่น สุดยอดครับ

เทำไหมเพลงสมัยก่อน เพราะขนาดเนี่ย