หัวข้อ: (> ดอกรักบานที่เมืองอุดร <) ผมรู้จัก อุดร เพราะเพลงนี้

ฟังเพลงออนไลน์ (> ดอกรักบานที่เมืองอุดร <) ผมรู้จัก อุดร เพราะเพลงนี้

อุดรธานี ที่ผมรู้จักและจำฝังลึกลงรากใจมีสองประการครับ
    หนึ่ง คือเป็นจังหวัดทางภาคอีสานที่เคยมี B52 บินมาประจำการ ? ในสมัยที่ ไซ่ง่อน ยังไม่เปลี่ยนชื่อ?
    อีกหนึ่ง.. ก็คือ ..ดอกรัก..ที่เบ่งบานในจังหวัดนี้.. เป็นการแต่งจากมันสมองของครูเพลงที่เป็นคนอิสาน
    เป็น ดอกรักที่ครูพงษ์ศักดิ์ จันทรุกขา บรรจงแต่งให้ นักร้องอย่าง สุริยา ฟ้าปทุม ถ่ายทอดอารมณ์รักนี้
    ให้ผม ได้รู้จัก จังหวัด อุดรธานี ว่า หญิงงามที่นี่คงสวยมาก ขนาดว่าหนุ่มลุ่มเจ้าพระยา เห็นแล้วไม่อาจลืมได้

ชนสมองซน รุ่นหลังเช่นผม.. ไม่กล้าแม้แต่จะคิดแทนให้
    ถึงหากจะสงสัยต้องเก็บงำไว้ ว่า สาวส้มตำในเพลงนี้ มีอยู่จริงหรือไม่?
    แล้วดอกรักที่เบ่งบานในหัวใจนั้น บานในใจใคร ?
    ครู หรือคนร้อง หรือเพื่อนพ้องของท่านๆ ในยามนั้น ?

ส่วนว่าใครที่รู้จักแม่ค้าชาวอุดร มากกว่านี้ อยากเผยวจีเป็นอักขระ ก็เชิญร่วมได้เลย

(> ดอกรักบานที่เมืองอุดร <)

[GAME]http://dc373.4shared.com/img/605158906/d57d1cbd/dlink__2Fdownload_2F3MHZa1lh_3Ftsid_3D20110521-231653-c9678c3b/preview.swf[/GAME]

* ตอนเด็กๆแม้จะชอบเพลงนี้มาก แต่ผมไม่รู้ว่าใครแต่ง เพราะสื่อสมัยนั้นไม่ทันสมัยเหมือนตอนนี้
    และถึงแม้ปัจจุบัน รู้ว่า ต้องไป Search หาที่ไหน ท่านๆหรือใคร ที่อ่านอยู่ ล้วนก็ไปหาอ่านเองได้ ทั้งนั้น
    แต่ที่ผม เขียนออกจากใจ.. แล้วพยายามสื่อกับท่านว่า ไม่ใช่ชอบแค่เพลง..แต่

ผมมาขอขอบคุณ ครูพงษ์ศักดิ์ มากๆ และเพลงที่ท่านแต่งเพลงนี้ เพราะมากครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย อาทิตย์อุทัย; 24-05-2011 at 14:13.