หัวข้อ: (> สาวบ้านนอกเข้ากรุง <) เพลงที่ฟังบนรถไฟแล้วเพราะจริงๆนะ ซิบอกให้

ฟังเพลงออนไลน์ (> สาวบ้านนอกเข้ากรุง <) เพลงที่ฟังบนรถไฟแล้วเพราะจริงๆนะ ซิบอกให้

"พญ.พันทิวา กับ สาวบ้านนอกเข้ากรุง"

ครั้งแรกที่ได้ฟังเพลงนี้ ให้รู้สึกว่าได้หวนกลับไปในห้วงครั้งหนึ่งที่เคยๆ ..เคยไหมครับ.. เคยขึ้นรถไฟ ไหมครับ ?

รถไฟเป็นยานที่เคลื่อนได้อารมณ์อีกแบบหนึ่ง โยนซ้ายโยนขวาหนับๆ เด้งหน้าเด้งหลังหนุบๆ
    ได้นั่งชมวิวข้างทางแสนจะเพลินตา แถมเสียงคลิ๊ปๆ จากคีมที่อยู่ในมือนายตรวจนี่ ผมไม่ได้ยินนานแล้ว
    พูดถึงก็ให้คิดถึงอยู่เหมือนกันนะเนี่ย

เพราะชีวิต เคยผูกพันธ์กับรถไฟ..ณ. สถานีรถไฟเล็กๆ แห่งหนึ่ง
    ตกเย็นต้องไปวิ่งเล่น ทานข้าว แล้วก็แอบถ่าย..ไว้บนราง..55
    ภาพรถยนต์ที่วิ่งเข้าตำบล..แล้วต้องรอตรงที่กั้นทาง รางรถไฟ
    รถน่ะสงบนิ่ง.. แต่ป้าๆอาๆ บางคนปากขมุบขมิบ บ่นคนขับว่า ทำไมเอ็งไม่ขับมาให้เร็วกว่านี้..เง้อ

แม้เสียงของ คุณหมอพันทิวา แนวไม่ทุ่งนัก แต่..ประกอบดนตรีแล้วมีอะไรให้คิดครับ
    และผมไม่ทราบว่าเพลงนี้ ประกอบภาพยนตร์ไทยหรือเปล่า? (ไม่รู้จริงๆนะครับ และยังไม่มีเวลาค้นด้วย)
    เพียงขอคุ้ยมาเกลี่ยว่า ดนตรีเขาทำเหมาะกับรถไฟ จริงๆครับ

พยายามจับอารมณ์ดนตรีแล้ว ยังไงก็เหมาะกับรถไฟ ครับ
    คือเพลงนี้ หากเราฟังบนรถไฟ จะเพราะกว่า ฟังบนรถยนต์หรือเรือบรื๋อ ไม่เว้นแม้แต่เรือบินก็เถอะ

ท่านมีโอกาสนั่งรถไฟต่างจังหวัดเมื่อไร แล้วอย่าลืมเอาเพลงนี้ไปเปิดฟังนะคร๊าบบบ

(> สาวบ้านนอกเข้ากรุง <)
    [GAME]http://www.4shared.com/embed/541852932/f8072ce7/preview.swf[/GAME]

*เพลงและภาพขึ้นช้าหน่อย.. แต่ฟังอร๊อยอร่อยทุกครั้ง ที่ได้ฟัง
    อยากบอกว่า.. เพลงอะไรๆ ส่วนใหญ่ก็ฟังเพราะได้ ขึ้นอยู่กับว่า เหมาะกับสภาวะไหนด้วย ตะหาก

ฝ่ายกิจการพิเศษ สัญลักษณ์ของ กำพร้าผีน้อย
    รัตนาธิเบศร์..ใกล้แยกแคราย

ดวงดาว The Star

..ทั้งอัลบั้มเคยฟังแค่เพลงเทพธิดาดอย ซึ่งเป็นเพลงที่โด่งดังมากๆ..สำหรับเพลงนี้ก็เพราะครับ ได้บรรยากาส..ทีทำงานผมใกล้สถานีรถไฟ บางวันเดินทางไป-กลับก็ใช้บริการรถไฟ เร็วดี ไม่ติด..ยืนไปแป้บเดียวก็ถึงบ้าน...

ศิลปิน,ช่างภาพอิสระ สัญลักษณ์ของ เพ็นนี
    บล็อก
    2
    นั่งรถไฟไกลที่สุดกะหัวลำโพง-กาญจนบุรี
    แล้วกะบ่เคยได้ฟังเพลงนี่เลยจ้า

เพ็นนีมักบรรยากาศข้างทาง เบิ่งไปกะตื่นเต้น

มิสบ้านมหา 2008 - 2009 สัญลักษณ์ของ หมูหวาน
    บล็อก
    5
    เพลงเพราะ อยู่จ้า แต่ไม่เคยฟัง ขอบคุณเด้อจ้า เอาเพลงเก่าๆมาให้พี่้น้องฟังกันจ้า :l-

บ่เคยฟังดอก รถไฟกะนั่งยุ เป็นอีกหนึ่งบรรยากาศขอการเดินทางเนาะ:b-b

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ พ่อใหญ่คำแสง
    เฮือนบ้าง เถียงนาบ้าง
    เคยนั่งรถไฟ 2 ครั้งครับ
    ที่แดนเนรมิตร 1 ครั้ง
    ที่สวนสยาม 1 ครั้ง
    งวดหน้าจะเอาเพลงนี้ไปเปิดฟังในรถครับ