หัวข้อ: โอนเงินผิด ...what to do?

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์
    ช่างภาพอิสระ
    สัญลักษณ์ของ ฅนภูค่าว
    นครโคราช บ้านเกิดกาฬสินธุ์

โอนเงินผิด ...what to do?

โอนเงินผิด อ่านเด้อครับมีประโยชน์หลาย อ้างว่าลูกค้าโอนเงินผิด มาที่บัญชีเรา

ภาพประกอบจากอินเตอร์เน็ตไม่เกี่ยวข้องกับเนื้อหา

ฮ่วยๆๆเห็นเงินเข่าบัญชีกะของหล้ายหลายว่าแมนสิดีใจ มันบ่แม่นแนวตั๊วะนี่ เผลอๆสิได่ติดคุกอีกซ้ำ ลองอ่านเบิ่งครับมีประโยชน์ยูขั่นถึกกับกะของสิบ่ไดเฮ็ดไปทั้วทีปซั่นดอกเด้อสิบอกให่

ศุกร์ที่ 28 มีนาคม มีคนโทรเข้ามาบอกว่าเป็นพนักงาน แบงค์ กรุงเทพฯ บอกว่ามีลูกค้าโอนเงิน เข้ามาที่บัญชีเราผิด บอกเลขบัญชีทุกอย่างถูกหมด แล้วก็บอกให้โอนเงินกลับด้วย เพราะว่าลูกค้าคนนั้น เดือดร้อนมาก เราก็บอกว่าขอไปเช็คก่อน

พอวันเสาร์เราไปกดตังค์ก็พบว่ามีเงินเข้ามาบัญชีเราผิดตามจำนวนที่เค้าบอกจริงๆ ก็เลยโอนคืนไปให้... ก็ไม่คิดว่ามีอะไร เพราะมันก็ไม่ใช่เงินเราจริง....
    จนมาวันนี้ได้รับใบ แจ้งหนี้ CITIBANK มี ยอด Call for cash ให้ผ่อนจ่ายรายเดือน ก็เลยโทรไปเช็คที่ call center เค้าบอกว่าเราโทรไปขอเบิกเงินสดเข้าบัญชีเราเอง เมื่อวันที่ 25 มีนา เราก็บอกว่าไม่ได้ทำ.. .อย่างนี้ก็โดนหลอกแล้วซิ พนักงาน call center ก็ได้แต่บอกให้ไปแจ้งความ ซึ่งก็ยังดีที่เราเก็บ slip ที่เราโอน เงินไว้นะ......

จะรบกวนผู้รู้ค่ะ ว่าจะทำอย่างไรต่อดี จะไปแจ้งความที่ไหน แล้วตำรวจจะช่วยเราได้ไหม เพราะจำนวนเงินนั้นก็หลายหมื่นเลยค่ะ
    จากคุณ : jupjib - [ 19 เม .ย. 51 14:36:15 ]

วิธีแก้ไข

หากเจอแบบนี้ ไม่ต้องทำรายการโอนครับ ถึงจะมีการโอนเข้ามาผิดจริง
    ทางธนาคารสามารถทำรายการแก้ไขได้เองอยู่แล้ว การทำรายการโอนเงิน
    เท่ากับเราเป็นผู้สั่งโอน การแก้ไขจะทำได้ลำบากขึ้น

หรือหากเป็นการโอนจาก ATM หรือ CDM ให้ขอหลักฐานเป็นหนังสือออก โดยธนาคารมาให้เราก่อน ( ตัวจริงนะครับ)

แล้ว เช็คข้อมูลกับธนาคารต้นทางก่อนจนแน่ใจ
    อีก 4-5 วันค่อยโอนก้อไม่เสียหาย เพราะไม่ได้มีเจตนาโกง ฟ้องมาก้อชนะแน่นอน

ถ้า เป็นการทำรายการ โอนผิด ธนาคารแค่แจ้งลูกค้าปลายทาง แล้วจัดการเองได้เลยแน่นอน

นี่เป็นวิธีหลอกลวงแบบใหม่ เพื่อนๆ โปรดระวัง แจ้งเตือนกันให้ทั่ว
    คนส่วนใหญ่ในสังคมเป็นคนดี...อยากคืนเงินคนที่เดือดร้อนแน่อยู่แล้ว ดังนั้นมีโอกาสตกหลุมนี้ได้ไม่ยากเลย

เจ้าของบัญชีที่รับโอนกลับคงเป็นคนบ้านนอก ไม่รู้เรื่องรู้ราวอะไรนัก
    ถูกจ้างให้เปิดบัญชีี พร้อมบัตร ATM ได้ เงิน 200-300 บาทก็เอาแล้ว
    คนโกงก็กด ATM เชิดไปแล้วหลายหมื่น

ข้อควรระวังเรื่องนี้

1. ถ้าโอนผิดจริง แบงก์สาขาจะสามารถจัดการได้เองเลย เราไม่ต้องทำอะไรครับ

2. เบอร์โทรเข้ามา ถ้าแปลกๆ แบบไม่แสดงเบอร์ หรือ เป็นแบบโทรจาก internet ให้ระวังไว้ก่อนเลยครับ

3. ใบแจ้งหนี้บัตรเครดิต ควรทำลายอย่าให้เหลือเห็นข้อมูลต่างๆ เช่น วงเงินสินเชื่อ หรือ
    เลขบัญชีธนาคารที่ตัดอัตโนมัติ

โปรดกระจาย! ข่าวเรื่องนี้ไปยังเพื่อนและญาติๆ โดยด่วน เพื่อป้องกันการหลอกลวงเช่นนี้

ขอขอบคุณ FWM
    From: Suthi Narahud
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ฅนภูค่าว; 25-05-2011 at 07:46. เหตุผล: ลบอีเมล์เจ้าของ FWM

ขอบคุณสำหรับเรื่องราวดีๆเด้อคับ ที่นำมาบอกกล่าวกัน:b-b
    ...เปรียบแม่เช่น โคมทองของชีวิต

ช่วยชี้ทิศ ช่วยนำทาง ช่วยสร้างสรรค์

ให้ความรัก ให้ความรู้ ชูชีวัน

ลูกจึงมั่นกตัญญูบูชาคุณ..........เพื่อแม่ แพ้บ่ได้

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ฮักณ.ทุ่งใหญ่
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆครับ ขอบคุณครับ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ชัย หมอแคน
    บล็อก
    3
    ขอบคุณสำหรับสิ่งดีดี ถึงแม้ว่าจะมีการเตือนกันบ่อยๆ แต่ก้อมีไม่น้อยที่ตกเป็นเหยื่อของมารสังคมที่สรรหาวิธีการมาหลอกรูปแบบใหม่เรื่อยๆ ขอบคุณหลายๆๆ

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง สัญลักษณ์ของ จ่าเหลือง
    ครับ ขอบคุณสำหรับการแจ้งข่าว มีสติเข้าไว้ แล่วจะไม่เป็นเหยื่อย คนโกง

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ สาวทุ่งฝน
    ทุกวันนี้มีวิธีการหลอกลวงกันหลายเนาะจ้า พวกคนเหล่านี้กะคิดหาวิธีใหม่ๆม่เอาเปรียบคนอื่น จังได๋กะขอขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆจ้า สิได้เอาไปเตือนพี่เตือนน้อง บ่ให้ตกเป็นเหยื่อของพวกมารสังคมนี้จ้า