หัวข้อ: (> ลูกชายเศรษฐีขายขี้กระบอก <) ขี้กระบอก ตะแรกผมนึกว่าเป็นขายปุ๋ยคอก ซะอีก 55

ฟังเพลงออนไลน์ (> ลูกชายเศรษฐีขายขี้กระบอก <) ขี้กระบอก ตะแรกผมนึกว่าเป็นขายปุ๋ยคอก ซะอีก 55

วิถีการใช้ชีวิตของคนเรา แต่ละท้องถิ่นไม่เหมือนกัน
    ต้องยอมรับอย่างหนึ่งคือ ภาษาจากภาคอีสาน ดูจะมีสีสรร กว่าภาคอื่นๆ
    ย้อนดูให้ดี.. โดยรวมแล้ว เพลงไทยลูกทุ่งจะแฝงด้วยภาษาอีสาน มากที่สุดอีกด้วย

เพลงนี้ผมไม่รู้จัก "ขี้กระบอก" ว่ามันคืออะไร
    เลยโทรถาม "คำแสง" เห็นบอกว่าเป็น "ขี้ไต้"

55 สมัยก่อนหากินง่ายจังนิ ..ขายขี้ไต้.. ก็เป็นเศรษฐีแล้ว

(> ลูกชายเศรษฐีขายขี้กระบอก <) ขี้กระบอก ตะแรกผมนึกว่าเป็นขายปุ๋ยคอก ซะอีก 55

(> ลูกชายเศรษฐีขายขี้กระบอก <)

[GAME]http://dc373.4shared.com/img/605177218/528ac2c/dlink__2Fdownload_2FUgVpqZcR_3Ftsid_3D20110521-232617-976af08c/preview.swf[/GAME]

:,1- :,1- :,1-

ฝ่ายกิจการพิเศษ สัญลักษณ์ของ กำพร้าผีน้อย
    รัตนาธิเบศร์..ใกล้แยกแคราย
    ..สมัยเด็กๆเคยได้ฟังเพลงนี้..ขอบคุณนะครับที่นำกลับมาให้ฟังอีกคร้ง..

ดีเจ นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ นู๋น้อย
    เมืองชลบุรี(เช่านอน) สีเกด(หม่องเกิด
    บล็อก
    31
    บ่เคยฟังจักเทื่อ เกิดบ่ทันจ้า อิอิ