หัวข้อ: (> ฮักสาวภูไท <) ของแท้..ค้นฉบับ จากชาวภูไท เองเลยครับ

ฟังเพลงออนไลน์ (> ฮักสาวภูไท <) ของแท้..ต้นฉบับ จากชาวภูไท เองเลยครับ

ตั้งแต่มาเที่ยวที่เว็บนี้ รู้สึกโลกสดใสขึ้นแยะเชียว
    เพื่อนๆที่นี่ ช่างน่ารัก..น่ารักมากๆด้วยเอ้า..จริงๆนะ

หลายๆวันก่อน แว๊บไปดูข้อมูลที่ไปที่มาของชาวภูไท ที่บ้านมหานี่แหละครับ
    ด้วยความสอดรู้ เอ้ย ไม่ใช่ ..ด้วยความอยากรู้เป็นทุนอยู่เดิม
    งง งง มาตั้งแต่เด็กแล้ว ว่า ภูไท.. อยู่ตรงไหนแน่

มีเพลงเกี่ยวข้องกับ ภูไท มากมายที่โด่งดังอยู่ในภาคกลาง
    จนมาถึงวันนี้ ..เรณุ ภูไท คำชะอี ลาวโซ่ง(ภาคกลาง) อ๋อ..สายเดียวกันทั้งนั้น
    ถึงว่า.. สมัย อ่อนวงศ์ อยู่ภาคกลางแท้ๆ แต่เป็นราชาแคน ได้นิ๊เอ้า
    ยังนึกนะ.. เอ..ทางอิสานทำไมเป่าแคนสู้ทางเพชร มะได้หว่า?
    ..ที่แท้.. ลาวโซ่ง ก็เป็นภูไท อีกสายหนึ่งที่มาอยู่ภาคกลาง นั่นเอง

โทษผมไม่ได้ทั้งหมดแหละเน๊าะ เพราะครูไม่ได้สอนมาครับ
    มีแต่ สแควร์รู๊ท อินทิเกรต โมเมนตัม จำไว้นะัเธอ นี่เป็นข้อสอบ 55
    เดี๋ยวนี้จำไม่ได้สักตัว ..ครูครับ ผมขอโทษด้วย ที่คืนครูไปครับ..

เพราะการสอนยุคใหม่ สอนแบบนกเกาะเสาไฟ 10 ตัวถูกรัวด้วย M16 ตาย 2 ตัวเหลือนกกี่ตัว?
    หรือ จุดเทียน 5 เล่ม ถูกลมทะเลพัดดับไป 2 เล่ม เหลือเทียนกี่เล่ม?

"เพลงนี้เพราะมากนะครับ"

พาท่านกลับมาสู่อารมณ์แห่งเสียงเพลงดีกว่า
    ของแท้..ต้นฉบับ จากชาวภูไท เองเลยครับ

(> ฮักสาวภูไท <)

[GAME]http://dc382.4shared.com/img/612981703/cf4ff27e/dlink__2Fdownload_2Ff10bw4N8_3Ftsid_3D20110529-141945-529c0df7/preview.swf[/GAME]

* คงเห็นข้อมูล ที่อยู่บนแผ่นเสียงติดปุ่มแล้วกระมังครับ
    รู้สึก นับถือ และศรัทธา ความสามารถของชาวภูไท ทั้งสองท่านนี้มาก
    "สมัย อ่อนวงศ์" และ "ฃ.คำชะอี" แม้จะมีอีกหลายเพลงที่น่าฟังมาก
    แต่ ฮักสาวภูไท เพลงนี้ โดนใจและตรงเชื้อสายที่สุดของท่านทั้งสองคนแล้วครับ

:l-
    ขอขอบคุณ ที่มาของข้อมูลชาวภูไท http://www.baanmaha.com/community/thread4918.html

ฟังเพลงจบแล้วค่อยไปดูข้อมูลก็ได้.. ไม่งั้น..งอล~ จริงๆด้วย อิอิ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย อาทิตย์อุทัย; 30-05-2011 at 07:11.