หัวข้อ: ขนมเกาหลีน้ำยาปลานิล

พ่อครัวแม่ครัวบ้านมหา สัญลักษณ์ของ สาวบ้านแต้
    บล็อก
    28

ขนมเกาหลีน้ำยาปลานิล

จริงๆแล้วน้องอิ๊ทไม่ได้ไปเที่ยวเกาหลีแล้วซื้อขนมมาจากเกาหลีหรอกค่ะ แต่ได้เส้นหมี่เกาหลีมามาจากพี่กุ้ง ส่วนพี่กุ้งได้มาจากไหนนั่นหรือคะ ก็ต้องได้มาจากพี่โชคที่อยู่เกาหลีแน่นอน อิอิอิ พี่กุ้งบอกว่าเอาไปทำน้ำยาขนมจีน (ไม่ใช่มาจากจีนจะเรียกขนมจีนยังไง) มาดูว่าจะหน้าตาเป็นยังไงค่ะ

"ขนมเกาหลีน้ำยาปลานิล"

วิธีทำ
    เตรียมเครื่องแกงให้ได้ดังรูปจ้า

นำไปต้มในน้ำ ใส่ปลาร้า ตัวบวกน้ำลงไปเพื่อความนัว รอให้เดือด

นำปลานิลใส่ลงไป ต้มปลานิลให้เปื่อย

ใช้กระชอนกรองแยกน้ำและกาก

เลือกเอาพริกและหอมแดงมาโขลกกับพริกแกง

ใส่เนื้อปลานิลลงไป โขลกให้เข้ากันกับพริกแกง

นำเนื้อปลาที่โขลกไว้ ใส่หม้อตั้งไฟอ่อนๆ คนให้หอมก่อน

ใส่น้ำที่เรากรองแยกไว้ลงไปรอให้เดือด ใส่เครื่องแกงส่วนที่เหลือลงไปรอให้เดือด ปรุงรสตามใจ ให้เค็มนำนิดหนึ่ง จ้า ...ย้ำว่านิดเดียว

วิธีลวกเส้นหมี่เกาหลี
    ต้มน้ำให้เดือด ใส่เส้นหมี่ลงไป ต้มประมาณ 3 นาที นำไปแช่น้ำเย็น แล้วจับม้วนๆ ใส่จาน

ม้วนๆใส่จาน

ตักน้ำยาปลานิลราดบนขนมเกาหลี รับประทานเช่นเดียวกับขนมจีน อิอิอิ

ขอบคุณเส้นหมีจากเกาหลี จ้าพี่กุ้งพี่โชค
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สาวบ้านแต้; 30-05-2011 at 23:57. เหตุผล: แก้ไขรูปภาพค่ะ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ kung สาวขอนแก่น
    บ้านหนองกุง ขอนแก่น
    น่ากินจังเลย น้องอี๊ท โอกาสหน้าจะบอกพี่โชคซื้อมาฝากอีกนะจ๊ะ
    ขอบคุณสำหรับน้ำยาแซ่บๆ จ้า

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ isdy
    น่ากินจัง เห็นแล้ว จะลองทำกินคือซิแซบหลายครับ..........ครับ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ฮักณ.ทุ่งใหญ่
    ขอนำจักถ้วยแนเด้อจ้า น้องอิ๊ท เป็นตะแซบเนาะ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม
    บ่แม่นขนมจีนติครับ ขนมเกาหลี เป็นแนวได๋ อยากกินเด้

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์
    ขวัญใจบ้านมหา 2012
    สัญลักษณ์ของ สาวมุก
    เห็นแล่วน้ำลายไหลนำเนาะจ้า สาวบ้านแต้เอ้ย..แต่ล่ะอย่างที่นำมาลงให้เบิ่ง บอกได้คำเดียวว่า..อยากได้ไปเป็นสะใภ้ทางเมืองมุกเด้ คนอิหยังน้อคือมาเฮ็ดกับข้าวเก่งแท้จ้า...

มาหลอยกินขนมจีนเบิ้ลไป2จานแล้ว ไปนอนก่อนจ้าบาดนี้ แซบๆจ้าเมนูนี้
    ปกติบ่มักน้ำยาป่าเลยจ้า แต่ได้สูตรของพี่หน่อย(สาวผู้ฮ่าย)บีบบักนาวใส่นิดหนึ่ง
    สุมื้อนี้กลายมาเป็นจานโปรดไปแล้วจ้า ลองบีบบักนาวลงจักหน่อยเด้อจ้าสาวบ้านแต้ แซบจ้า :l-
    เมื่อความจนผลักไส ดิ้นรนเท่าไรยิ่งไกลบ้าน

ขอจานหนึ่งจ้า...กำลังหิวพอดีเลยจ้า

Tags for this Thread