หัวข้อ: ครัวจน..แต่เจ๋ง...หอยเชลล์ผัดฉ่า

เมนูอาหาร วิธีทำอาหาร ครัวจน..แต่เจ๋ง...หอยเชลล์ผัดฉ่า

ครัวจน...แต่เจ๋ง
    ...หอยเชลล์ผัดฉ่า...

ครัวจน..แต่เจ๋ง...หอยเชลล์ผัดฉ่า

ครัวบ้านมหามีครัวหลายครัว ตั้งแต่ครัวใจสลายพี่นิ ครัวปั้มบ่ฮ่างนางเมิน
    ครัวสาวบ้านแต้ ครัวฝึกหัดน้องแพง ครัวเมรี ครัวดาบนบ ฯลฯ (น้องติ๋ม เปอร์โย ไม่เห็นมีชื่อครัวเลยเนาะ:))
    ก็เลยตั้งชื่อครัวเผื่อไปออกร้านกับเค้าได้บ้าง ฮ่าๆๆ ชื่อครัวจน..แต่เจ๋ง...ฮ่าๆๆ เอ้า เจ็บใจคำนี้เขียนผิด เลยเอามาตั้งเป็นชื่อครัว จะได้เขียนบ่อยๆแก้จุก ฮ่าๆๆ

เห็นรูปปลาหมึกย่างน้องขามป้อมยั่วน้ำลาย เลยไปซื้อที่ท่าเรือประมงแถวนี้ค่ะ
    แต่ไปช้า ของทะเลไกล้หมดแล้ว เลยได้ปลา กับหอยเซลล์สดมา 2 ก.ก.
    เลยเอามาผัดฉ่าค่ะ รสจัดจ้าน ผัด หอมเครื่องสมุนไพร เจริญอาหารดีแท้ ข้าวสวยจานเดียวไม่พอ ฮ่าๆๆ

เครื่องพริกผัดฉ่าค่ะ โขลกรวมกันให้ละเอียด
    ครัวจน..แต่เจ๋ง...หอยเชลล์ผัดฉ่า
    ผักสมุนไพรใส่ตอนหลังค่ะ พริกกระเพราจากสวน :)

หอยเซลล์สดๆค่ะ

วิธีทำ

ผัดเครื่องแกงกับน้ำมันให้หอม

ใส่หอยเชลล์ผัดให้สุก

ใส่ผักสมุนไพรต่างๆลงไป

เสร็จแล้วค่ะ หอมๆเครื่องสมุนไพร แซ่บๆๆ

แถมรูปท่าเรือที่New Port ค่ะ

ช่วงนี้นักท่องเที่ยวเยอะค่ะ วันไหนอากาศดีๆจะไปเก็บรูปแถวนี้มาฝากค่ะ:l-
    LET IT BE...

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวอิง
    โอ้..คือสิแซบเนาะ เห็นแล้วหิวข้าวโลด มักๆคับ

International chef สัญลักษณ์ของ สะใภ้อิสาน
    บล็อก
    4
    ไม่น่าเข้ามาดูในยามท้องว่างเลยเรา อิอิ ขอลาดข้าวไข่ดาวด้วยจ้า

Moderators สัญลักษณ์ของ สาวชัยภูมิ ลูกพ่อขุน
    บล็อก
    30
    โอ้ยพี่ หนูหิวเด้นี่เอาอิหยังล้อมาแต่เช้า เป็นตาแซบคักขอจักสองจานเด้อค่ะ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ แจ่มใสยิ้มสวย
    บล็อก
    18
    ครัวจนแต่เจ๋งเข้าท่ค่ะชื่อนี้

ดีเจ นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ บักขามป้อม
    บล็อก
    5

รอบยิ้มพิมใจ

โอยยยย เห็นแนวกินของครัวจนแต่เจ๋งแล้ว
    น้องอยากไปสมัครเป็นลูกมือเด้จ้าพี่หน่อย
    พอจิมีตำแหน่งว่างบ่น้อ ไปเสิร์ฟให้กะได้ดอกเนาะจ้า
    ไปบ่ทันปลาหมึก แต่ได้เมนูมาเจ๋งมาก เจ๋งจริงๆ
    เห็นแล้วหิวข้าวจ้อยๆ

เว้าฮอดเรื่องชื่อครัว หรือชื่อร้านอาหารนี้
    ยอมรับว่าแต่ละชื่อกะเจ๋งๆทั้งนั้นเนาะจ้า
    ดนแล้วล่ะ น้องนั่งรถไปกับหมู่ผ่านร้านอาหารร้านหนึ่งชื่อว่า "พออิ่ม"
    กะเลยเว้ากันกับหมู่ว่า ชื่อเป็นตาฮักดีเนาะร้านเพิ่นแมะ
    คันเฮาเปิดร้าน เฮาสิใช้ชื่อว่าหยังดีล่ะ
    หมู่ตอบว่า เอาชื่อนี้โลด "พอกินได้"

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม
    เจ๋งจริงครับคุณพี่ ผัดฉ่าโอตาเตะ

เกิดมายังบ่เคยกินโอตาเตะตัวใหญ่ขนาดนี้เลย
    เคยกินแต่ตัวเล็กๆตามร้านหมูกะทะ เอิ้กๆๆ

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ ธีระปลัด
    บล็อก
    8
    มักคือกันครับหอยอั่นนี้ หวานดี โดยเฉพาะย่างเนาะ ส่วนผัดแบบนี้ยังทันได้ลองครับ

Miss Papaya
    ศิลปิน นักแสดง
    แม่ครัวบ้านมหา
    สัญลักษณ์ของ สาวผู้ฮ้าย
    ขอข้าว จัก สามจานเด้อแบบนี้ 555555555555 บ่หิวแต่จะกิน พี่น้อง เอื้อย ขอแบบนี้ชุดใหญ่ๆๆเลย
    :b-b เมรีขี้เมา :b-b

ตะแซบแท้จ้าให้ชิมนำแหน่เด้อจ้า
    เว้าฮอดครัวฝึกหัดคือสิใกล้ปิดกิจการละคือจ้า
    หาเมนูใหม่ๆมาเอาใจลูกค้าบ่ได้เลยจ้า ฮ่าๆๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สาวทองแพง; 07-07-2011 at 21:43.
    เมื่อความจนผลักไส ดิ้นรนเท่าไรยิ่งไกลบ้าน

Tags for this Thread