หัวข้อ: กินตามกรุ๊ปเลือด

Hybrid View

คำตอบที่แล้วมา คำตอบที่แล้วมา   คำตอบถัดไป คำตอบถัดไป
    ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ pcalibration
    เมืองฉะเชิงเทรา(แปดริ้ว)
    บล็อก
    1

กินตามกรุ๊ปเลือด

กินตามกรุ๊ปเลือด
    เลือดกรุ๊ป เอ- จัดเป็นพวกมังสวิรัติ ตามสถิติการแพทย์แล้วคนเลือดกรุ๊ปเอจะมีกรดในกระเพาะต่ำ ทำให้ระบบการย่อยไม่ค่อยดี จึงมีโอกาสที่จะเป็นมะเร็งในระบบทางเดินอาหารง่ายกว่าคนเลือดกรุ๊ปอื่น ดังนั้น อาหารที่ควรรับประทานให้มากคือผักสด และหลีกเลี่ยงผลิตภัณฑ์จากนม งดการปรุงอาหารด้วยวิธีทอด ผัด และย่าง

เลือดกรุ๊ป บี - ไม่ควรกินเนื้อสัตว์ ควรรับประทานเนื้อปลาและผักสดให้มาก ควรหลีกเลี่ยงอาหารที่ทำจากแป้ง อย่างเช่น บะหมี่ ขนมปัง แต่ถ้าหากต้องการกินอาหารจำพวกแป้ง ก็ควรเป็นอาหารที่ทำจากแป้งไม่ผ่านการขัดสี อย่างเช่นแป้งสเปลท์ (คล้ายแป้งสาลี) ส่วนของหวานและน้ำอัดลมงดได้จะเป็นการดี เพราะเสี่ยงต่อการเกิดโรคปลอกประสาทเสื่อมและโรคเกี่ยวกับกระดูก

เลือดกรุ๊ป โอ- จัดเป็นพวกไฮโปรตีน คนเลือดกรุ๊ปนี้ค่อนข้างมีกรดในกระเพาะสูง จึงย่อยโปรตีนได้ดีกว่าทุกกรุ๊ปเลือด โดยทั่วไปคนเลือดกรุ๊ปโอไม่ค่อยเจ็บป่วย แต่ถ้าจะถามหาโรคในคนเลือดกรุ๊ปนี้ โอกาสที่จะเกิดง่าย ได้แก่ โรคแผลในกระเพาะอาหารและลำไส้เล็ก ตับแข็ง หืด ควรกินเนื้อสัตว์และอาหารทะเล หลีกเลี่ยงการกินพืชผักผลไม้ติดต่อกันเป็นเวลานาน

เลือดกรุ๊ป เอบี - จัดเป็นกรุ๊ปเลือดผสม ควรกินอาหารจำพวกคาร์โบไฮเดรตและอาหารมังสวิรัติ คนเลือดกรุ๊ปนี้มีจุดอ่อนเรื่องสุขภาพตรงที่ระบบภูมิคุ้มกันค่อนข้างอ่อนแอและกรดในกระเพาะค่อนข้างต่ำ อาหารที่เหมาะสมคือจำพวกถั่วเหลือง นม เนย ไข่ โยเกิร์ต หลีกเลี่ยงการกินปลาเนื้อขาว เพราะเป็นพิษต่อระบบทางเดินอาหาร

ไม่ใช่กฎตายตัว แต่ถ้าป่วยไข้บ่อยก็ลองพิจารณาดู

ขอบคุณที่มา : นสพ.ข่าวสดออนไลน์

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23
    เลือดกรุ๊ป เอบี - จัดเป็นกรุ๊ปเลือดผสม ควรกินอาหารจำพวกคาร์โบไฮเดรตและอาหารมังสวิรัติ คนเลือดกรุ๊ปนี้มีจุดอ่อนเรื่องสุขภาพตรงที่ระบบภูมิคุ้มกันค่อนข้างอ่อนแอและกรดในกระเพาะค่อนข้างต่ำ อาหารที่เหมาะสมคือจำพวกถั่วเหลือง นม เนย ไข่ โยเกิร์ต หลีกเลี่ยงการกินปลาเนื้อขาว เพราะเป็นพิษต่อระบบทางเดินอาหาร

สำพอละแม๊อ้ายพี ที่เว่ามานี่ นางบ่ค่อยกินป่านได๋แต่น้อยๆจนป่านนี้ สำพอๆ หน่วยก้านบ่ให้เลย แต่ว่าปลาเนื้อขาวนิ กินมาแต่เกิดเลยจ้า.. สำพอๆ..
    มองต่าง..อย่างปลง

Miss Papaya
    ศิลปิน นักแสดง
    แม่ครัวบ้านมหา
    สัญลักษณ์ของ สาวผู้ฮ้าย
    เอบีคือกันจ้า เอื้อยมิก จะได้กิน นมบำรุ่ง นม หลายๆๆตั่วนิ 555555
    :b-b เมรีขี้เมา :b-b

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197
    ทางนี้กรุ๊ป เอ ด้วย หว่ายต้องระวังมากๆๆ แล้วละน้อตัวข้าพเจ้า

อิสระ เสรี เสมอภาค

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ หนุ่มหน้าลาว
    เอบีคือกันครับ555ขอบคุณเด้อครับ ข้อมูลเป็นประโยชน์อย่างยิ่ง

สิ่งที่ควรงดปรากฏว่ามักเบิดซุเลยจ้า แล้วก็กินประจำจ้า ฮ่าๆๆๆ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ คนคลองห้า
    ขอบคุณครับ หาวก่อฮู้ สิพยายามกินให้ตรงกับกรุ๊ปเลือด คันกรุ๊ปเลือดพิเศษ ให้กินอาการประเภทใดครับ หรือให้กินแต่แอลกอฮอร์ เป็นหลักครับ 5555555555555

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    ขอบคุณครับสำหรับการแนะนำการอยู่การกินให้พี่น้องของเราชาวบ้านมหาครับ

Tags for this Thread