หัวข้อ: ...บุพเพสร้างสรรค์...

ฟังเพลงออนไลน์ ...บุพเพสร้างสรรค์...

เห็นเพลงเพราะเราคู่กันของคุณอาทิตย์อุทัยแล้วนึกถึงเพลงนี้ค่ะ บุพเพสันนิวาส เหมือนที่เค้าบอกว่าเป็นคู่แล้วไม่แคล้วกัน จริงมั้ยน้อ.......บุพเพสร้างสรรค์...

บุพเพสร้างสรรค์

ศิลปิน...ยุพิน แพรทอง

[music]http://dc217.4shared.com/img/343488883/695c2380/dlink__2Fdownload_2FZZv-3a4i_3Ftsid_3D20110612-001054-d099361a/preview.mp3[/music]

เพลงแก้เพลงบุพเพสันนิวาส ของ ศรคีรี ศรีประจวบ ค่ะ

บุพเพสันนิวาส

ศิลปิน...ศรคีรี ศรีประจวบ

[music]http://dc384.4shared.com/img/343487845/74e9d9ef/dlink__2Fdownload_2Fu5aAT_5FE2_3Ftsid_3D20110612-000801-936ef725/preview.mp3[/music]

นั่นวางเพลงซะแบบ หาทางเข้าได้ แต่หาประตูออกไม่เจอ..55
    คาดได้ใกล้ แต่คิดไม่ถึงมาก่อนว่า.. เว็บนี้ มีไมตรีมีสูงยิ่ง..
    ระยะสามสี่วันมานี้.. เหมือนห้องเพลงเก่าจะคึกคักขึ้น
    ..วางเพลง .. มีแซว มีอ้าง มีแย๊ปๆ มาเหมือนกัน
    ถ้าจะเป็น.. บุพเพอาละวาด เข้าแล้ว

ดีครับ ตอบบ้าง แซวบ้าง คนวางก็พัฒนารูปแบบการวางขึ้น สร้างสีสรรที่หลากหลาย.. สนุกครับ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23
    น๊ะ คิดเหมือนกันเลยค่ะ..เข้ามาแจมกันเยอะๆ พูดแซวกันไป-มาสนุกดี ทำให้นึกถึงบรรยากาศเก่าๆสมัยเข้ามาเล่นเวบบ้านมหาใหม่ๆ แบบนี้เลยค่ะสนุกดี มีการโต้ตอบ พูดแซวกันมันเหมือนเราคุยกันอยู่.. ช่วงหลังๆมาโพสๆอย่างเดียว เหมือนเล่นอยู่คนเดียว เหงาพิลึก..

..ยุคของการเล่น อาจถูกมองว่าถึงจุดอิ่มตัวระดับหนึ่ง แต่
    แต่..ผมยังเชื่อว่า.. การวางรูปแบบของห้องฟังให้เปลี่ยนไป แบบไม่ได้มีแต่ลิ๊งฟังอย่างเคยๆ น่าจะพอแปรทัศนคติกันได้บ้าง
    ซึ่งการวางแต่เพลง..ที่จริง ไฟล์เพลงหาฟังที่ไหนก็น่าจะมีนะ..

แต่ที่หายาก..คือ การสร้างเสน่ห์ของกระทุ้ของแต่ละคน การตอบการแซว เหมือนเราแสดงละครซึ่งกันและกัน ชม(ดู)กันเอง แล้วอาจมีเพื่อนๆที่ผ่านไปมาแวะชม(ดู)ด้วย.. เกิดอยากกลับมาอ่านอีก หรืออยากร่วมสนุกขึ้นมาด้วย ก็ดี ดีขึ้นไปอีกครับ

ผมเคยคุยกับเพื่อนๆหลายคน ว่า ผมไม่ให้วัตถุของเพลง มากำหนดเรา
    แต่ตัวเราต้องสร้างค่าของเรา พอที่จะนำพา เพลงเหล่านั้น ไม่ว่าจะเป็นไฟล์หรือแผ่น/เทป ก็ตาม ให้มีค่าขึ้น
    ต้องเป็นเช่นนี้ เพราะเพลงมันคงที่แล้ว นักร้องคนนั้นกลับมาร้องได้แบบเดิมนั้นอีกไม่ได้แล้วในตอนนี้
    จึงมีแต่ตัวเรา.. ที่เพิ่มค่าให้กับเพลง..ซึ่ง แน่นอน..มันย่อมส่งผลมายังคัวเราด้วย
    หากเราปล่อยปละละเลย หรือทำเฉยเมย..หรือบอกแค่นี้พอแล้ว.. เราต้องคิดกันเองแล้วล่ะ

..เรา..เราต้องเข้าใจตัวเราเองเสมอว่า..
    เพลงที่ว่าหาฟังยากนั้น อารมณ์การฟังอาจมีแค่ การอยากฟัง ฟังแล้วไม่ชอบถมเถไป
    แต่การสร้างอารมณ์ฟัง..ให้ชอบฟังหรือฟังแล้วชอบ..เป็นค่าควรทำที่ควรคำนึงถึง มากกว่า แค่การอยากฟัง

เพราะ..ปลูกต้นไม้ ไม่ยากเท่า ดูแลมันให้เติบโต.. จริงไหมครับ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23
    ขอน้อมรับคำชี้แนะด้วยความเคารพค่ะท่าน ยอมรับว่าบางครั้งไปไม่ทันท่านเลยค่ะ เวลาอ่านต้องทำความเข้าใจอยู่หลายรอบ สงสัยจะด้วยคุณวุฒิด้วยมั้งค๊ะ แต่จะพยายามเรียนรู้จากท่านให้ได้เยอะๆค่ะ ขอบคุณสำหรับคำชี้แนะดีๆค่ะท่าน

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mikaze
    ขอน้อมรับคำชี้แนะด้วยความเคารพค่ะท่าน ยอมรับว่าบางครั้งไปไม่ทันท่านเลยค่ะ เวลาอ่านต้องทำความเข้าใจอยู่หลายรอบ สงสัยจะด้วยคุณวุฒิด้วยมั้งค๊ะ แต่จะพยายามเรียนรู้จากท่านให้ได้เยอะๆค่ะ ขอบคุณสำหรับคำชี้แนะดีๆค่ะท่าน

โอ๊ย.. บ่ได้มีคุณวุฒิอันใดดอก.. เป็นแค่วัยวุฒิกระมังเน๊าะ.. เพื่อนๆ..มานแอบเรียกผมว่า เฒ่าอาทิตย์ (ลับหลัง 55)

ยิ่ง อ้ายคำแสบ..(แสง) นั่นยิ่งแล้ว ชวนผมมาแล้วปล่อยเกาะเลย.. เมื่อเช้านี้ เห็นแว๊บๆ มากด ขอบคุณ ชะช้า..หายจ้อย..

ก็เล่นให้สนุกน่ะครับ..แต่ก็คล้ายว่า เราลองวาดภาพดูเอา..
    ตอนเราดูละคร ดูตลก เราชอบดูแบบไหน..กันล่ะ
    ตอนนี้..เราเล่น คนดูได้ทั่วโลก.. เขาดูเราอยู่ นะ
    ..เครดิต เขาเป็นฝ่ายให้เรานะ..

ถ้าเราเล่น ง่าย/สั้นเกิน เหมือนเราดูตลกแล้วจืดๆ ..เราก็คงไม่อยากดูต่อ
    เรื่องเพลงน้อย/มาก ไม่ใช่ประเด็นเท่าไร ประเด็น คือ จูงเขามาร่วมฟังร่วมมีการแลกเปลี่ยนทัศนะได้หรือไม่..
    อย่าลืม..ว่าห้องนี้..ยังดีนะ.. ยังไงเรายังใช้เพลงเป็นสะพานเชื่อมได้.. มีชัยเกินครึ่งแล้ว

แต่หากแบบห้องนี้ http://www.baanmaha.com/community/thread41020.html
    กระทู้ที่คุณ mikaze ไปตอบน่ะ ผมเองก็หวาดเสียว และเสี่ยงอย่างมากด้วย
    เสี่ยงทั้งเข้าใจถูก/ผิด อย่างสุดๆ
    ผมเองก็ให้ความเคารพ ต่อสิทธิ์ของเพื่อนๆสมาชิกทุกท่าน
    และผมก็ใหม่ที่นี่ซะด้วย..แต่ก็ยืนบนพื้นฐานความจริง ที่ว่า

..ทะเลไม่มีคลื่น..มันก็ไม่สวย..

บล็อก
    23
    ไม่เป็นไรหรอกค่ะท่าน ในบ้านหลังนี้ พวกเราทุกคนพูดคุยกันได้สบายๆค่ะ ถึงขั้นสามารถถกเถียงกันได้เลย(ก็เคยมีมาแล้ว)ค่ะ แล้วก็คืนดีกันเหมือนเดิม .. ฮ่าๆๆๆ เพราะเราคู่กันงัยคะ... เอิ้กๆๆ (เริ่มเรียนรู้ไวมะคะท่าน) :l-

...อ้าวเพลิน.. ยังไม่ได้ comment 2 เพลงข้างบนเลย

ที่จริง อยาก..อยากเขียนถึงนักร้อง ที่ชื่อยุพินมากๆ.. แต่ไม่รู้จะเริ่มยังไงนิ

เข้ามาแอบอ่านcommentของทั้งสองท่านจ้า อิอิอิ

เห็นด้วยกับความคิดคุณอาทิตย์อุทัยนะคะ เคยเห็นแว้บๆในกระทู้เพลงของท่านอาทิตย์อุทัยที่ให้ความเห็นประมาณว่า
    เพลงมีมากมายในโลกนี้ แต่ถ้าเพลงไหนที่เราอินกับเพลงเพลงๆนั้นก็จะมีความหมายมากมายกว่าเพลงอื่นๆ จริงๆแล้วเพลงเก่ามีเสน่ห์อยู่ในตัว ยิ่งเสียงดนตรีเก่าๆ ยิ่งฟังแล้วยิ่งชอบ ไม่ค่อยชอบดนตรีใหม่ๆที่ใส่ให้นักร้องรุ่นใหม่ร้องเลยค่ะ บางเพลงฟังๆไปต้องเลิกฟัง เพราะมันไม่ได้บรรยากาศ ฮ่าๆๆ

ส่วนคุณยุพิน แพรทอง ด้วยวัยแม้จะไม่ละอ่อนแล้ว ฮ่าๆๆๆ แต่ก็ไม่ค่อยรู้จักเธอเท่าไหร่นะคะ รู้จักเธอจากเพลงที่ร้องแก้เพลงบุพเพสันนิวาสของคุณศรคีรี ศรีประจวบนี่แหละค่ะ

"วางกระทู้อย่างมีสีสรร ถึงจะเป็นแค่กระทู้ฟัง ก็น่าทำให้แตกต่าง"

ขอบคุณ ท่าน ร้อยหมื่นพันไมล์ไกลบ้าน ผู้เป็นเจ้าของกระทู้ที่เข้ามาร่วมเสนอความคิดของท่าน

..บางคนที่ทำตัวสบายๆ เล่นง่ายๆ แล้วแอบมองว่าผมเอาจริงจังเหลือเกิน

ผมมีคำถาม..ถามตัวผมเองตลอดมา..อย่างน้อยๆเวลานี้ ผมมีข้อคิดส่วนตัวที่ถามตัวเอง
    คือ.. ระยะนี้มีทีวีไทยช่องหนึ่ง เสนอรายการโชว์ ช่วงเย็นวันอาทิตย์ ที่ให้ผู้ร่วมแสดง..โชว์ถึงความสามารถที่เป็นทั้งพรสวรรค์หรือพรแสวง ของคนนั้นๆ ดูแล้วได้ทั้งข้อคิดและทึ่งในความสามารถของเขามากๆ เขาเหล่านั้นก็มีหน้าเดียวเหมือนกับเรา ใช่ว่าจะเป็นทศกัณฑ์แปลงร่างมาซะที่ไหน

เราเล่นเว็บ..ก็น่าจะเหมือนเราเป็นผู้แสดงบนเวที..ดังกล่าว..

..เพลงเหรอ..ไฟล์ในเครื่องเหรอ..ไฟล์ที่ถูกอัปไว้ในโลกไซเบอร์ เหรอ.. มันเยอะซะว่า แท้จริง ไม่ต้องเข้ามาฟังที่นี่หรือที่ไหนๆก็ได้..ใช่ไหม

ถ้า..ถ้าพวกเราเล่นสมบทบาท คนเราเก่งคนละอย่างคนละทางกัน เมื่อมีโอกาสมาร่วมเล่นห้องเดียวกัน.. แนวคิดใช่ทางเดียวกันไหมครับ

>> ปริมาณ/จำนวนกระทู้ ที่แต่ละคนวาง ไม่ได้เป็นตัวแปร ของเครดิต หรอก
    >> คุณภาพ ความแตกต่างเชิงสร้างสรรค์ ความสวยงาม หรือความคิดเชิงบวก.. ต่างหากล่ะ ใส่กันลงมาเลยครับ
    >> กรุณานะครับ ขอความกรุณาอย่าตีความเชิงลบนะครับ ว่า อ้าว แบบนี้ก็มาชวนแข่งกันหรือ ..อิอิ ผมมองว่า พวกเรามาช่วยแข่งกับความสามารถของตัวเราเองที่ซ่อนอยู่กันดีกว่าครับ..มีอะไรดีๆ โชว์ได้เลย แข่งเพื่อให้ดีขึ้น.. ใช่เรียกว่าพัฒนาการหรือไม่ล่ะครับ

เก่งเขียนกลอนสั้น .. ก็คิดเองเขียนเอง (ไม่ใช่ลอกเขามา) ผสมกับเพลงที่วาง..
    เก่งร้องเพลง.. ลองร้องแล้ววางลองวางประกบกันดู (อย่างกับ ป้า.. ที่ว่ามีร้องเพลง เหมือนข้าวคอยเคียว..ไม่ต้องดูเนื้อ) กระหึ่ม..แน่ ถ้าได้โชว์แบบนั้น..ใช่ไหม
    เก่งประวัติ.. ก็สรุปมา อย่าไปยกของคนอื่นมาทั้งดุ้น..หารูปหาประวัติจากนิตยสารเก่าๆ ก็ได้ ผสมเพลงที่วาง อย่าลืม..ให้สรุปนะครับ..ไม่ใช่ลอก รับรองมีแรงใจของคนข้างๆเชียร์แน่นอน
    เก่งถ่ายรูป.. หากถ่ายเองหรือหาจากที่อื่นมา ที่เขาไม่เอาค่าลิขสิทธิ์ ก็เอามาประกบ.. อย่างที่ คำแสบ เอ๊ย คำแสงชอบทำ แวะไปดูสิครับ ไม่ได้หลับตาเขียนเชียร์นะ

ก็เหมือนว่าเรามาช่วยกันพลิกโฉมหน้าของห้องฟัง

เหล่านี้เป็นข้อคิดเห็น ไม่ใช่กฏอะไร เรื่องแบบนี้ทำคนเดียวไม่สำเร็จหรอก หากไม่ได้รับความร่วมมือ

ยังมีความเห็นที่เกี่ยวการวางเพลงซ้ำชื่อ-ซ้ำเวอร์ชั่น แต่ต่างคนวาง ว่างๆจะลองตีความให้อ่านครับ..>มีไม่กี่อย่างหรอกครับที่ทำใหม่แล้วไม่ดีกว่าเดิม?<

Tags for this Thread