หัวข้อ: (> ชีวิตครู ป.กศ.<) จบใหม่ๆ เธอเลือกไปสอนที่อำเภอหนี่ง.. ชายแดน ติดลำน้ำโขง

ฟังเพลงออนไลน์ (> ชีวิตครู ป.กศ.<) จบใหม่ๆ เธอเลือกไปสอนที่อำเภอหนี่ง.. ชายแดน ติดลำน้ำโขง

มอบให้เพื่อนๆในบ้านมหา..ฟัง.. ด้วยระลึกถึง พี่สาวสุดที่รักคนหนึ่ง
    แม้วุฒิการศึกษาจะไม่ตรงกันกับเพลงนัก..แต่ บางคำฟังแล้ว..ร่ำไห้ในใจเสมอมา
    ..รอบข้างผม มีครูมากมาย..แต่..พี่สาวผมเป็นครู เป็นพี่ที่คุยได้สนิทใจ..
    จบใหม่ๆ เธอเลือกไปสอนที่อำเภอหนี่ง.. ชายแดน ติดลำน้ำโขง

เนื้อหาบางท่อน.."เงินเดือนน้อย.. สอนเด็กเล็กๆ.." เหล่านี้ พี่เคยคุยให้ผมฟังเสมอ
    ความที่เป็นคนสวย..ยิ้มแย้ม น่ารัก ทำให้พี่เขามีเรื่องกระจุ๋งกระจิ๋ง ของชายที่มาจีบ เล่าให้ผมฟังบ่อยๆ
    อิอิ ..เล่าจบ..ก็มักจะถามน้องชายเสมอ..
    ว่าเอ็งเป็นเหมือนตาคนนั้นที่เล่าเมื่อกี๊ เหมือนตาคนนี้ที่เล่าก่อนนั้น.. หรือเปล่า

ผมก็ตอบทีเล่นแต่จริงไปว่า "ไก่แจ้ ไก่อู งูเหลือม งูเห่า.. มันจะเหมือนกันได้อย่างไร"
    งูเหลือมน่ะ กอดๆรัดๆ แต่กัดไม่เป็นดอก (> ชีวิตครู ป.กศ.<) จบใหม่ๆ เธอเลือกไปสอนที่อำเภอหนี่ง.. ชายแดน ติดลำน้ำโขง

ไม่มีพี่สาวคนไหน..ที่ผมใช้เวลาคิดถึง..มากเท่าพี่คนนี้อีกแล้ว
    ..เพราะพี่..จากผมไปด้วยอุบัติเหตุทางรถยนต์.. จนเธอไปลับ..ไม่กลับมาอีกเลย...

(> ชีวิตครู ป.กศ.<)

[4SHARED]http://www.4shared.com/embed/642020254/b774711b[/4SHARED]

* เพลงนี้ ผมริปจากต้นทาง ที่เป็นแผ่นเสียง พอดีว่า ภาพปกอยู่ต่างเครื่องกัน
    แต่รู้สีกคิดถึงพี่มาก จึงวางซะเลย ไม่ได้เป็นแผ่นติดปุ่ม..คงไม่ว่ากันนะครับ
    แหวนเพชร วงค์ทอง คนร้องเพลงนี้ เป็นนักร้องอิสาน อีกคน ที่ผมคาดไม่ถึงว่าจะเป็นคนอิสาน
    ขุนพลเพลงและนักร้องอิสาน มากจริงๆเน๊าะ
    และที่นี่ ก็ชุมนุมไปด้วย เสือ สิงห์ กระทิง ช้าง (สุรินทร์)
    เจ้าปะคู๊น..ช่วย..ลูกช้างทีเถอะ.. ป ก ศ น่ะ เขียนให้ถูกต้อง ..สะกดยังไงครับ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ลุนนี ศรีเกษ
    ศรีสะเกษ กรุงเทพ จอมเทียนชลบุรี
    บล็อก
    1
    ป.กศ. นะถูกแล้วจ้าาาาาาาาาาาาาาาา ป้าก็จบป.กศ.ทั้งแบบธรรมดา และป.กศ.สูงจากเมียงอู๋บลลลจ้า

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ พ่อใหญ่คำแสง
    เฮือนบ้าง เถียงนาบ้าง
    สมัยก่อนจบ ปกศ.ก็ถือว่าหรูมาก สมัครงานก็ง่าย
    มีปกศ.สูง ปกศ.เตี้ยด้วย จบแล้วสอบบรรจุครูได้
    ค่อยไปเรียนเพิ่มเติม พม. กศบ.ททบ.กวช. แฮะๆๆ ผมแปลไม่ออกครับ
    แค่ยืนอ่านที่ฝังโรงเรียนก็มึนตึ๊บ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ กะทิสด
    ....คึดฮอดอิพ่อข่อยเด้......เพิ่นจบ. ม.8 ว่าซั่น ตอนข่อยน่อยๆๆยุ....