หัวข้อ: (> จดหมายพ่ายรัก <) เมื่อจดหมาย กะ พ่ายรัก แยกจากกัน

ฟังเพลงออนไลน์ (> จดหมายพ่ายรัก <) เมื่อจดหมาย กะ พ่ายรัก แยกจากกัน

จดหมาย..เขียนบ่อยนะ..แต่ก่อนบ้านนอก มีโทรศัพท์ ที่ไหน..กันล่ะ มีแต่ในเมืองเขาใช้กัน

เขียนขอค่ารับเบ่อร์ 200.- ค่ารูเล่อร์ 500.- โปรแทคเตอร์ 2,000.-
    เบาะๆนะเนี่ย คุณพ่อคุณแม่ที่เคารพ!
    พ่อบอกกับแม่ว่า.. ทำไมในเมือง แทรคเตอร์ มันถูกจังวะ.. ไม่กี่พันเอง.. 55"

"พรุ่งนี้เอ็งรีบส่งธนาณัติ ไปให้มันเลยนะ เดี๊ยวลูกไปซื้อไม่ทันเขา"

(> จดหมายพ่ายรัก <) เมื่อจดหมาย กะ พ่ายรัก แยกจากกัน

คุณพ่อ นี่ช่างคิดคำพูดให้คุณแม่..สบายใจ อารมณ์ดีจังเน๊าะ.. แต่ก็จ่ายให้แบบอยากให้ลูกได้เรียนจบ!

พ่ายรัก.. เป็นบ่อย.. ก็ใจง่ายเห็นใครก็รักไปหมด.. ขี้เหร่จะตายชัก จะไปสมหวังได้อย่างไร?

พูดถึงจดหมายสมัยก่อน..ณ.วันนี้ หากใครได้เก็บแล้วหยิบมาอ่าน มันดูเหมือนจะคลาสิกมากๆ
    น่าจะมากกว่า..คำ "รัก" ที่เขาบอกแล้วหวานรูหู..มิรู้หาย..น่ะ พอนานวัน จนวันนี้
    หูน่ะรับหวานๆแทบทั้งนั้น.. แต่ใจ..ถามใจดูสิว่า.. ปัจจุบัน ใจน่ะ..ขมแค่ไหน

เพราะลิ้นก็ไม่มีกระดูก .. หูก็ไม่มีแผ่นกรอง.. ใจเลยต้องทำงานหนัก ก็งี้แหละน้า..

อกหักแล้วเขียนจดหมายบอกว่า..ยอมพ่าย..ก็ OK. อยู่
    ไม่ต้องทู่ซี้ หักจนไม่เหลืออะไร
    ..หาเอาใหม่เถอะ.."ผู้หญิงไม่ไร้เท่าใบพุทรา" ดอกนะ

(> จดหมายพ่ายรัก <)

[GAME]http://dc388.4shared.com/img/649967809/f47ae77e/dlink__2Fdownload_2F_5F85on435_3Ftsid_3D20110617-084700-d65ba1b7/preview.swf[/GAME]

* สายัณห์ ไม่ได้ร้องเป็นต้นฉบับหรอกครับ.. คนอิสานรู้ดีอยู่แล้วว่าใครเป็นต้นฉบับ
    ผมเอามาเสริมเล่นๆน่ะ.. ก็ฟังเพราะไปอีกแบบ ..สายัณห์ร้องแนวเขาเอง ก็เพราะดี
    ระบบเสียงก็ทำไปตามมีตามเกิด เบาะๆ ประสาคนชอบเพลงเก่าๆ กับเครื่องแก่ๆ...
    คนทำก็แก่ พอๆกับเครื่องแหละ

(> จดหมายพ่ายรัก <) เมื่อจดหมาย กะ พ่ายรัก แยกจากกัน

:,1---:,1---:,1-

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23
    สายัญเพลงนี้ไม่เคยได้ยินเลยท่านพี่ .. สงสัยเกิดไม่ทันมังคะ.. รุ่นน้องเรียนไม่ใช้แล้ว รับเบ่อร์' แทรคเตอร์' ..โนตบุคเครื่องเดียวไปโลดค่ะ... อ่ะ ล้อเล่งงงงง...

Moderators สัญลักษณ์ของ สหายพง
    ผมมากับรถผ้าป่า
    ป้าดๆๆๆๆๆๆๆๆๆจอหมายพ่ายรัก ร้อยเอ็ด เพชรสยาม ฟั่งบ่เบื่อครับผมอายุหน่ยแต่มักเพลงเก่าครับผม
    หามาไห้ฟังเรื่อยๆเด้อครับผม..ชอบอะ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ พ่อใหญ่คำแสง
    เฮือนบ้าง เถียงนาบ้าง
    ขอสารภาพตรงนี้เลยครับ สมัยเรียนอยู่ ม.1 มีวงดนตรีสายัณห์ สัญญา
    มาแสดงที่โรงหนังศิริชัยรามา จ.ชัยภูมิ
    ค่าบัตรสมัยนั้น 50 บาทก็ถือว่าแพงมากเลยนะ
    ถ้าเทียบกับเงินบาทไทยในยุคนี้ก็คงประมาณราวๆ 500 บาทนั่นเอง
    ตอนนั้นแถวบ้านผม เขารับจ้างเกียวข้าววันละ 20 บาทเอง
    อาหารตามสั่งก็จานละ 12 บาท ก๋วยเตี๋ยว ในโรงเรียนชัยภูมิภักดีชุมพล
    ที่ผมเรียนอยู่ก็ชามละ 3 บาทเองมีลูกชิ้น 2 เม็ดเล็กๆ
    วันนั้นเอาว่ะ...เห่อๆๆ วันนี้ยังไง ต้องดูวงสายัณห์รอบบ่ายให้ได้ โดดโรงเรียนก็ยอม
    ว่าแล้วก็เตรียมเสื้อยืดหนึ่งตัวใส่เป๊หนังสือ แล้วตอนเช้าก็ยอมโกหกแม่ว่า
    แม่ครับครูให้ซื้อหนังสือกิริยา 3 ช่องครับ " วันนี้ด้วย " แม่ก็ถามว่าเขาขายเล่มละเท่าไหร่ลูก
    ผมรีบบอกเลยว่า...เขาขายเป็นหมวดครับ 3หมวดก็3ช่อง ช่องละ 20 บาท
    3ช่องก็รวมแล้ว 60 บาทครับ แม่เดินไปหยิบเงินให้ 70บาท
    สมัยนั้นค่ารถสองแถวไปโรงเรียนแค่บาทเดียวเอง อีกสิบบาทที่แม่ให้เป็นค่าข้าวค่ารถ
    ผมรับเงินจากแม่ ช่วงกำลังใส่รองเท้า แม่พูดว่าวันนี้อย่ากลับมืดนลูก ผมตอบว่าครับแม่

พอไปถึงโรงเรียนมันกระวนกระวายครับ อยากให้เที่ยงไวๆ
    สมัยนั้นพักเที่ยงนักเรียนออกข้างนอกได้ พอคาบสุดท้ายพักเที่ยง
    ได้ยินเสียง กริ๊งงงงง.....โอ้โหครับเหมือนทุกสิ่งทุกอย่างมันโล่งไปหมด
    ผมรีบไปที่โรงหนัง แล้วแอบไปเปลี่ยนเสื้อ จากนั้นก็ซื้อบัตร 50 บาท
    แล้วไปยืนต่อแถวเข้าโรงหนัง วันนั้นสนุกมากครับตื่นตาตื่นใจ กับผลงานการแสดงวงพี่เป้า

ดนตรีแสดง 4 ชั่วโมงก็เลิก ผมนั้งสองแถวกลับบ้านถึงบ้าน 6 โมงเย็น
    มีพ่อนั่งอยู่กับแม่นั่งอยู่หน้าบ้าน พอผมถอดรองเท้าเสร็จจะเดินเข้าห้อง
    พ่อถามว่า สนุกไหมลูก ....ผมใจหายแว๊บเลยครับ พ่อบอกว่ารู้ตั้งแต่เมื่อวานแล้ว
    ว่าเอ็งต้องโดดโรงเรียนไปดูดนตรี ทีหลังอย่าทำอย่างนี้นะลูก
    เรามีหน้าที่เรียนก็ตั้งใจเรียนให้จบ
    สำหรับวงดนตรีต่างๆ ถึงเวลางานเจ้าพ่อพระยาแล ก็ได้ดูทุกปีอยู่แล้ว
    ครั้งนี้พ่อให้นะ...เพราะเห็นว่าลูกชอบร้องรำทำเพลง และทีหลังอย่าโกหกแม่อีกมันบาป
    หนังสือกิริยา 3 ช่องเล่มเก่าของพี่เอ็งก็มีอยู่บนโต๊ะ ไม่ต้องไปเสียเงินซื้อใหม่เลย

โอ้โหครับ....ผมยกมือไหว้แม่กับพ่อขอโทษ
    แล้วผมก็ถามว่า " แม่รู้เหรอครับผมจะเอาเงินไปทำอะไร" แม่พยักหน้าไม่พูด
    ตั้งแต่วันนั้นเป็นต้นมาด้วยความที่ผมชอบดูดนตรี ผมก็ยกมืออธิฐานจิตว่า
    ว่าสาธุในอนาคตอย่าว่าแต่ได้ดูเลย ลูกช้างขอให้ตัวเองได้เข้าสู่วงการมีโอกาสร่วมแสดง
    หน้าเวทีกับนักร้องเหล่านี้ด้วยเถิด...สาธุ๊

ทันไดนั้นก็บังเกิดท้องฟ้ามืดมิดเสียงฟ้าคำรามครืนๆ
    และมีสายฟ้าฟาดลงมาเสียงดังสนันหวั่นไหว...เปรี้ยง
    สงสัยเทพยาดาฟ้าดิน ท่านคงจะรับรู้ในแรงอธิษฐานของผมครับ
    ต่อมาเรียนจบ ผมก็ได้เข้าวงการสมใจ และสนิทกับนักร้องคนโปรดแทบทุกคน
    เสียดายครับ...หากย้อนเวลากลับไปใหม่ได้ ผมจะอธิษฐานให้ผมเป็นนายกรัฐมนตรี
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พ่อใหญ่คำแสง; 17-06-2011 at 16:33.

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23
    ฮ่าๆๆ แน่ใจบ่อ้าย สิเป็นนายกน่ะคะ เมื่อยเด้ บ่ได่ไปงานพาแลงนำพี่น้องอีกพร้อม แน่ใจ๊ๆ?

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ลุนนี ศรีเกษ
    ศรีสะเกษ กรุงเทพ จอมเทียนชลบุรี
    บล็อก
    1
    จาแม่นพ่อใหญ่คำแสงเลาคักเนาะ อธิษฐานแล้วได้สมใจแต่บ่อพอใจ เพิ่นว่าได้คืบสิเอาศอก หึยยย
    หยังบ่อขอเมียงามๆคือภราดร ซะละล่าาาาา

Moderators สัญลักษณ์ของ สหายพง
    ผมมากับรถผ้าป่า
    555น้านติละใหญ่คำแสงถืกเหน็บไปสองดอกแล้วย้อนอยากเป็ฯนายก

มึน..!! ตอนเสวนาชาเขียว.. ไม่เคยหลุดว่า ซิอยากเป็นนายก หว่า
    พึ่งคิดได้ล่ะซิ

ตะไหม นี้..บ่ทันแล้ว อีก 2 สัปดาห์ ก้ต้องเข้าคูหาเลือกแล้วล่ะ..อ้ายคำแสง

งวดนี้ตั้งให้เป็น นา..ยกห้องฟังเพลงเก่า ไปพลางๆก่อนเน้อ..