หัวข้อ: แหนมเนือง

เมนูอาหาร วิธีทำอาหาร แหนมเนือง

แหนมเนือง

โดยส่วนตัวแล้วเข้ามาท่องเน็ตก็เผื่อผ่อนคลาย สิ่งที่ทำอยู่คือสิ่งที่ชอบทั้งนั้น ไม่ได้คิดว่าเป็นการโชว์ความสามารถของตัวเองอะไร ชอบทำกับข้าว ชอบถ่ายรูป ชอบฟังเพลง อะไรก็ตามที่ทำด้วยความชอบ ทำแล้วมีความสุข ก็ไม่จำเป็นอะไรที่จะต้องไปคัดลอกใครที่ไหนมา ทำเอง โพสต์เอง ดูเอง ก็มีความสุขแล้ว

ชอบทานแหนมเนือง แต่หาซื้อยากมาก เคยไปเจอร้านเวียดนามที่นิวยอร์ค ราคาก็แพงแต่อาหารไม่ดีเลย แผ่นแป้งแห้งแข็ง ผักนิดเดียว เลยลองทำเองดูค่ะ กินผักได้เป็กาละมัง ฮ่าๆๆ พอดีไปเจอสูตรมาค่ะง่ายๆ เลยนำมาแบ่งปันค่ะ

แหนมเนือง

ส่วนผสม

เนื้อหมู (ส่วนสะโพก) หั่น 80 กรัม
    มันหมูบด 20 กรัม
    หอมแดง 20 กรัม
    เกลือ 1/2 ช้อนชา
    พริกไทยดำ 1/4 ช้อนชา

วิธีทำ

1. นำเนื้อหมูและมันหมูบด แช่เย็นประมาณครึ่งชั่วโมง จากนั้นนำเนื้อหมูและมันหมูบดที่แช่เย็นแล้วมาตีด้วยเครื่องบดความเร็วสูงให้ละเอียด
    2. ใส่หอม เกลือ พริกไทยดำ ตีเข้าด้วยกันใช้ความเร็วสูงตีให้ละเอียด เวลา 30 วินาที
    3. นำกลับไปแช่เย็นอีกครั้ง เวลาครึ่งชั่วโมง หลังจากนั้นนำออกมาปั้นเป็นลูกแล้วไปย่างไฟ ใช้ไฟอ่อนๆให้สุกทั่วถึงกัน

แหนมเนือง
    แหนมเนือง
    แหนมเนือง

เครื่องเคียง

กระเทียมปอกเปลือก, กล้วยดิบ, มะม่วงเปรี้ยว, พริกขี้หนู, แตงกวา, แผ่นแป้งแหนมเนือง

แหนมเนือง

ส่วนผสมน้ำจิ้ม

มันฝรั่งต้มบด 100 กรัม
    น้ำตาลทราย 50 กรัม
    เต้าเจี้ยวอย่างดี 3 ช้อนโต๊ะ
    น้ำมะขามเปียก 5 ช้อนโต๊ะ
    ถั่วลิสงบด 1 ช้อนโต๊ะ

แหนมเนือง

วิธีทำ

1. นำทุกอย่างมาต้มรวมกัน (ยกเว้นถั่วลิสงบด) ปรุงรสชาติให้มีรสเปรี้ยว หวาน เค็ม ตามชอบ
    2. ปล่อยให้เย็น นำมาปั่นอีกครั้ง ตักเสิร์ฟโรยด้วยถั่วลิสงบด

สูตรเอามาจากเวบโหรพาค่ะ

แหนมเนือง

มาห่อแหนมเนืองนำกันค่ะ ช่วงนี้ไม่หนาวแล้วตั้งโต๊ะกับข้าวนอกบ้านได้ กำลังแดดร่มลมตก อยู่กับธรรมชาติตามมีตามเกิด ไผมาอย่าลืมแวะมากินข้าวกินน้ำนำกันเด้อค่ะ

แหนมเนือง

แหนมเนือง

แหนมเนือง

มาๆมาห่อแหนมเนืองนำกันค่ะ กินผักหมดไปหนึ่งกาละมัง :l-

Banned

บล็อก
    4
    น่าทานจังค่ะ เห็นภาพแล้วนึกอยาก แต่คงไม่มีความสามารถทำกินเอง อิอิ

ศิลปิน,ช่างภาพอิสระ สัญลักษณ์ของ เพ็นนี
    บล็อก
    2
    เพ็นนีกะมักกินแหนมเนืองคือกันเอื้อย บางเทือเฮ้ดแต่น้ำจิ้ม ใช้หมูยอแทนจ้า ฮ่าๆ
    คนมักกินผัก ต่อให้เป็นหมูลวกซือๆกะแซ่บ พะนะ

ดีเจ นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ บักขามป้อม
    บล็อก
    5

พบปะพูดคุย

ตามมาติดๆจ้าพี่หน่อย :l- ออฟฟิศขามป้อมอยู่ติดกับร้านแหนมเนืองเลยจ้า
    แต่บ่ค่อยใช้บริการเพิ่นดอก ย้อนว่าน้ำจิ้มรสชาดบ่ค่อยถึกใจปานได๋
    แถมผักเพิ่นกะให้นิดเดียวจ้า แพงพร้อมราคาพุ่งขึ้นพรวดๆ ย้อนว่าผักแพง
    อดใจไว้กินตอนเมือไปยามบ้านเทื่อเดียวจ้า
    แต่ว่ามื้อนี้ให้กินนำแหน่เด้อจ้า อิอิ

หิวๆ .....ตาลายแบ่งมาชิมแหน่จ้า

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ สาวทุ่งฝน
    สุดยอดเลยจ้ ชอบกินแหนมเนืองมากๆ กลับอุดรยามได๋ ต้องซื้อติดไม้ติดมือมาตลอดเลยจ้า เก่งมากๆเลยจ้า ทำกินเองได้ด้วย อยู่ใสกะบ่อึดแนวอยากแนวกินเนาะจ้า คิคิ เป็นตาแซบบบบบจ้า

เข่าท่าตั้วหละ จะได้ลองเฮ็ดเบิ่ง หาเทื่อแซบ ที่แน่ ๆ สะอาดดีกว่าซื้อเขากิน ขอบคุณหลาย

สมาชิกที่ยังไม่ยืนยันอีเมล์
    บ้านละเอาะ ต.จีกแดก จ.สุรินทร์
    บล็อก
    1
    โอ้หนอเอื้อย ผมเฮ็ดบ่เป็นดอก แต่กะมักกินหมด กินแล้วบ่ติดแข่วแฮ่งมัก....

สักวันจะขอใช้สูตรมาทำบ้าง น่าทานมากคะ แต่ต้อนนี้ไม่มีเวลา
    ไปไทยครั่งนี้กินอะไรไม่ได้มาก นักดื่มน้ำเปล่า น้ำชานมเย็น ซะสว่นมาก
    เพราะเหนื่อยและอากาศร้อนเลย กินอะไรก็ได้ไม่มาก อิอิอิ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ พ่อใหญ่คำแสง
    เฮือนบ้าง เถียงนาบ้าง
    เห็นรูปแล้ว น้ำลายหยดเลยครับ
    ฝีมือระดับนี้เปิดร้านได้สบาย
    มีโอกาสมางานบ้านมหา
    หวังว่าผมคงจะได้ชิมสัก 8 ไม้นะก๊าบ

Tags for this Thread