ได้หมูยอมาแท่งหนึ่งบ่ฮู้ว่าสิเฮ็ดหยังกินดีน้อนั่งคึดไปคึดมากะคึดฮอดอีแม่เพิ่นเคยต้มเข่าเปียกให้กิน ไปตลาดบางใหญ่ดีกว่า ได้กะดูกหมูกับเส้นเข่าเปียกมาเริ่มลงมือเลยครับ
วัตถุดิบกะมีดังนี้ครับ กระดูกหมู หมูบด หมุยอ เส้นก๋วยจับญวน รากผักชี ผงปรุงรส เกลือ
เครื่อ่งปรุงกะคือกันกับก๋วยเตี๋ยวละครับ
ต้มเข่าเปียก(ก๋วยจับญวน)
เริ่มแรกกะต้มกระดูกหมูให้เปื่อยก่อนครับ ทุบรากผักชีลงไปนำ ไส่เกลือลงไปนิดหนึ่ง
ตักฟองออกเรื่อยๆครับจนกระดูกหมูเปื่อยกะไส่หมูบดครับ
หมูบดสุกกะไส่เส้นครับ
เส้นสุกกะไส่หมูยอครับ
เรียบร้อยแล้วครับต้มเข่าเปียกสูตอีแม่ดาบนพ
ตักเสริฟเลยครับ
แซบบ่อแซบกะเบิ่งเอาแล้วกันครับ

ขอบคุณเวฟบ้านมหาและทุกท่านที่แวะมาชมครับ