หัวข้อ: ไข่ลูกเขยไม่มีสูตร

พ่อครัวแม่ครัวบ้านมหา สัญลักษณ์ของ สาวบ้านแต้
    บล็อก
    28

ไข่ลูกเขยไม่มีสูตร

เช้าวันนี้เพิ่มพลังงานให้กับร่างกายนะคะ
    "ไข่ลูกเขย" บ่เคยรู้จักสูตรดอกจ้า เคยกินในร้านข้าว กะเดาๆว่าเครื่องปรุงมีอะไรบ้าง กะเลยบ่มีสูตรสำหรับวันนี้จ้า

"ไข่ลูกเขยไม่มีสูตร"

ต้มไข่ให้สุกจ้า แล้วก็ผ่าครึ่ง นำไปทอดให้เหลืองกรอบข้างนอก

ทอดในน้ำมันจ้า

ได้แบบนี้จ้า

ผัดเครื่องตามนี้เลยจ้า หอมแดงซอย ใบมะกรูดซอย

ผัดใส่น้ำมันหอย น้ำปลา น้ำตาล มะขามเปียก จ้า

นำไปราดบนไข่ที่ทอดไว้ ก็ได้ไข่ลูกเขยที่บ่มีสูตรจ้า อิอิอิไข่ลูกเขยไม่มีสูตรไข่ลูกเขยไม่มีสูตรไข่ลูกเขยไม่มีสูตร

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ kung สาวขอนแก่น
    บ้านหนองกุง ขอนแก่น
    น้องอี๊ท ขอข้าวสวย 2 จาน นำจ้า
    เป็นตาแซ่บหลาย จานเดียวบ่อิ่ม

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ต้มไข่แล้ว นำไปทอดทั้งเปลือก โอ๊ะ ๆ ๆ บ่แมน ๆ ๆ ส่วนอ้ายสิปอกเปลือกออกแล้วนำไปทอดทั้งหน่วยเสร็จแล้วจั่งค่อยเอามาผ่าออก แล้วกะเฮ็ดแนวนั้นล่ะ ออกรสเปรี้ยวหวานจักหน่อย

เอ๋า...เพิ่นเอิ้นว่าไข่ลูกเขยบ่เนี่ย ไข่ลูกสะใภ้เด้ซั่นเฮ็ดแนวใด๋

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ นู๋คำหวาน
    บล็อก
    3
    พี่อิ๊ดเป็นตาแซบจ้า ขอเม็กร่วมโต๊ะนำเด้อจ้า

พ่อครัวแม่ครัวบ้านมหา สัญลักษณ์ของ สาวบ้านแต้
    บล็อก
    28

อ้ายพล...โอ๊ะ ลำดับญาติบ่ถืก

ถ้าทอดทั้งหน่วย กะสิบ่ได้ทอดไข่แดงจ้า อั๋นทางนี้มักเจาะไข่แดง....โอ๊ะ...บ่แม่น ทอดไข่แดงนำจ้า อ้ายพล...โอ๊ะ ลำดับญาติบ่ถืกอ้ายพล...โอ๊ะ ลำดับญาติบ่ถืกอ้ายพล...โอ๊ะ ลำดับญาติบ่ถืกอ้ายพล...โอ๊ะ ลำดับญาติบ่ถืกอ้ายพล...โอ๊ะ ลำดับญาติบ่ถืก

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    ตามตำราอาจสิบ่ถืกตอ้งแต่ถ่าตามท้องตามปากที่เคยกินมากะเกียบถืกอาจขาดเคื่รองปรุงหรือส่วนประกอบบ้างเล็กนอ้ยก็ตอ้งถือว่าสวดยวดครับ...โอ..ยๆ กำลังหิวพอดีเที่ยงแล้วคร๊าบๆๆ.

ไข่ลูกเขยแซบจ้า เบิ่งหลายเมนูแล้วความหิวลุมเล้าหนีจากครัวไปหาฟังเพลงก่อนเข้านอนดีกว่าจ้า ฮ่าๆๆๆ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ อาทิตย์อุทัย

เมนูอาหาร วิธีทำอาหาร

ไข่ลูกเขย..ทานบ่อยครับ มาระยะหลังๆนี่..หมอห้ามว่าอย่าทานเยอะ..เอ่อ..หมอบอกว่า ระวังจะไม่มีหลานน่ะครับ..

เด๋วนี้.. ผมเลยทาน..ไข่พ่อตาผัดกระเพรา แทนครับ
    สูตรเดียว กะไข่เยี่ยวม้าพัดกระเพรากรอบ เลย
    เพียงแต่ทอดไข่อย่างว่า (เยี่ยวม้าน่ะแหละ) ทิ้งไว้หนึ่งชั่วโมงอ่ะครับ
    พอไข่พ่อตาเหี่ยวเหนียวได้ที่..แล้วค่อยนำกระเพราะกรอบมาลาดอีกที..

หลังๆนี่ เวลาทานข้าวกันหัวเราะเอิ๊กอ๊าก.. คือแม่ยายเขาคลายกังวล ไม่ต้องระวังเลี้ยงลูกกะหลานพร้อมๆกันอ่ะครับ..
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย อาทิตย์อุทัย; 09-07-2011 at 20:58.

มิสบ้านมหา 2008 - 2009 สัญลักษณ์ของ หมูหวาน
    บล็อก
    5
    เป็นตาแซ่บหลาย พี่อี๊ท น้ำที่ราดใส่หลายๆหวานๆจักหน่อยเนาะ หว๊า หิวๆๆอยากกินเด้ จดสูตรก่อน อิอิ
    ขำบางโอกาส ฉลาดเป็นบางเวลา บ้าเป็นพักๆ แต่น่ารักตลอดกาล (^_^)

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ วัฒนชัย หาริโร
    ทอดมาแล้วกะลาดหน้าด้วยแจ่วบอง กะแชบอีกแบบเด้ครับ
    ไข่ลูกเขยแบบอิสาน ผมเคยเฮ็ดยุ 5555555555

Tags for this Thread