หัวข้อ: แก้อาการเสียบทีไรเสียวทุกที

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197

แก้อาการเสียบทีไรเสียวทุกที

เคยไหมน้อจ้า ที่เวลาเราเสียบปลั๊กโน้ตบุ๊คทุกครั้งเข้ากับเต้าเสียบแล้วเกิดอาการประกายไฟแลบออกมาทุกครั้งเลย ทำให้กลัวไฟช็อต หรือกลัวโน๊ตบุ๊ค เสียเร็ว

จะว่าอะแดปเตอร์โหล่ยโท่ยขนาดนี้ ก็ไม่น่าจะใช่ เพราะทุกเจ้าเป็นแบบนี้หมด

วิเคราะห์พฤติกรรมของเราเอง พบว่า

สายอะแดปเตอร์เสียบเข้ากับตัวเครื่องโน้ตบุ๊กก่อน
    จากนั้นก็เอาปลั๊กอีกด้านไปเสียบเข้ากับเต้ารับที่บ้าน (ที่ทำงาน)

พอเสียบปุ๊บไฟก็แลบแป๊บๆ ออกมาให้เรากลัวจนเสียวเลยละจ้า

เราเลยทำการหาปลั๊กพ่วงมาช่วยแก้ปัญหา คือเสียบเข้ากับปลั๊กพ่วงให้เรียบร้อยก่อนแล้วค่อยเอาไปเสียบที่เต้าไฟที่ผนัง ก็แก้ปัญหาได้บางครั้ง บางครั้งก็ยังมีประกายไฟออกมา

ทำไงดีถึงจะแก้อาการนี้ได้ เลยลองเปลี่ยนพฤติกรรมใหม่ ตามหนังสือคู่มือการใช้โน๊ตบุ๊ค ดังนี้ค่ะ

- เสียบปลั๊กเข้ากับเต้ารับที่บ้านหรือที่ทำงานให้เรียบร้อยเสียก่อน
    - เมื่อเสียบเสร็จเรียบร้อยแล้วจึงนำปลายอีกด้านหนึ่งของ อะแดปเตอร์ มาเสียบเข้ากับโน้ตบุ๊ก

ปรากฏว่า ไม่มีประกายไฟออกมาเวลาเสียบเข้ากับเต้ารับ ให้เสียวอีกเลยจ้า

.....................................

อิสระ เสรี เสมอภาค

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ วัฒนชัย หาริโร
    น้องมักเสียบแบบเสียวๆนิละเอื้อยเล็ก 555555555

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ วัฒนชัย หาริโร
    น้องมักเสียบแบบเสียวๆนิละเอื้อยเล็ก 555555555

5555555555555555 ลองตั้งชื่อให้พิลึก... บ้างอะจ้า....เอิ๊กกกกกก

อิสระ เสรี เสมอภาค

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวชัยภูมิ
    โอ๋ย ตั้งหัวข้อแหมะ เสียบทีไรเสียวทุกที

Tags for this Thread