หัวข้อ: บอกแล้วว่า.....อย่าว่าซวย

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ มะเหมี่ยว
    สุดประจิมที่ริมเมย

กระพริบตา บอกแล้วว่า.....อย่าว่าซวย

เป็นเรื่องที่เกิดขึ้นในชิวิตประจำวันของมะเหมี่ยวค่ะ......
    ทุกวันๆ เช้า สาย บ่าย เย็น หลังจากที่นั่งเมื่อยหน้าคอมฯทุกวัน
    มะเหมี่ยวจะต้องเดินไปดูคนงานทำงานในไลน์
    ก็เดินๆไปแต่ละแผนก เดินไปเรื่อยๆ มอง นู่น นั่น นี่
    คนงานบางแผนกก็พูดไทยไม่ได้ เขาก็ชี้ชวนกันดู แล้วก็พูดประมาณว่า ลาแด ลาแด เดินไปบางแผนก ที่พูดไทยได้บ้างเป็นบางคำ........เวลามะเหมี่ยวเข้าไปคุยด้วย
    เขาก็จะพูดว่า .........อาจารย์ ซวย ซวย เราก็บอกเขาไปว่า อย่าพูดว่า ซวย
    ให้พูดว่า สวย เค้าก็ยังพูดอยู่นั่นแหละ อาจารย์ ซวย ซวย จริง ๆ พะนะ
    เอ้อ.... กะเลยหมดคำสิเว่า
    มะเหมี่ยวกะเลยบอกว่า .........เมียนหม่าสะกาเปียว อาจารย์ ตี่แด่ บอกแล้วว่า.....อย่าว่าซวย บอกแล้วว่า.....อย่าว่าซวย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 12-07-2011 at 21:34. เหตุผล: แก้คำผิดค่ะ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    แม่นอีหยังป่านนั่นคุณมะเมี่ยวถัายังงั้งก็เปงคนทายเหมืองกัง...อาจางซวยมาก..ครับอภัยได้อภัย24ชั่วโมงครับ(หยอกเล่นครับขอโทษคุณเมี่ยวครับ)

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ มะเหมี่ยว
    สุดประจิมที่ริมเมย
    อ้อบ่เป็นหยังจ้า เรื่องเล่า ขำๆ
    ลูกน้องคนต่างด้าวจ้า
    คุยกันบ่ค่อยรู้เรื่องดอก.....
    ชอแด ลาแด ภาษาพม่า......แปลเป็นไทยว่า สวยงามจ้า
    มาอยู่ใหม่ๆ งง โอ้ยยยยยจักสิเว่าจั่งได๋ .....เว่ากันจนเมือยมือ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ กะทิสด
    ...ยังจำกันได่บ่น้อ....น่องหล่า.....ซำบายดีน้อ......

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    มื่อนั่นกะแบกเสาปูนผ่านซุมเพิ่นล่ะ เพิ่นกะบอกข่อยว่า "มอยหลายบ่ ถ้ามอยหลายให้ไปนั่งซาวมอยก่อนเด้อพะนะ"

ข่อยกะบอกว่า "บ่หลายดอก เกลี้ยงป่ายลายอยู่ซั่นดอก" บาดใด๋เพิ่นบอกว่า "เมือยหลายบ่ ถ้าเมือยหลายให้ไปนั่งเซาเมือยก่อนเด้อ" วาซั่น 55555
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 12-07-2011 at 21:39.

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ วัฒนชัย หาริโร
    55555555555555555หัวหน้าพม่านิหว่า อิอิ จิไปจีบสาวพม่ายุปลายปีพุ่นเด้อเอื้อย

ความเยือกเย็น

สำหรับเด็กน้อยว่างเว้นจากการเปิดคอม
    ก็จะเข้าที่นอน ตื่นมาก็กินสำหรับวันหยุด
    เวลาเว้ากับคนที่บ้านบ่ค่อยจะมี
    นอกจากเวลาก่อนนอนก็คุยกันแต่
    เรื่องที่คุยก็เรื่องเกี่ยวกับเว็บเพราะ
    ถ้าคุยเรื่องอื่นจะเว้ากันบ่ได้นานจะ
    ทะเลาะกันจ้า

International chef สัญลักษณ์ของ สะใภ้อิสาน
    บล็อก
    4
    อะน่า เอาเป็นว่าเข้าใจว่าเค้าบอกว่า สวยเป้นใช่ได้ 55555555
    ลูกน้อง ปลื้มมีหัวหน้าสวย อย่าไปตัดเงินเดือนเค้าเด้อจ้า 555555555