หัวข้อ: ภาพยนต์ ชุมชนคนนักเลง โดย บ่าวข้าวจี่

ครีเอทีพ โปรดิวเซอร์ สัญลักษณ์ของ บ่าวข้าวจี่
    บล็อก
    7

ดูวีดีโอ Video WMV ภาพยนต์ ชุมชนคนนักเลง โดย บ่าวข้าวจี่

ภาพยนต์ ชุมชนคนนักเลง โดย บ่าวข้าวจี่

...ใช่จะผันตัวเองไปเป็นผู้กำกับภาพยนต์ แบบเต็มตัวหรอกนะครับ เพียงแต่เป็นแนวคิดร่วมกัน กับทีมงานข้าวจี่เร็คคอร์ด
    ว่าอยากทำหนังเพลง ออกแนวเพลงลูกทุ่งกลิ่นไออิสานๆ สักเรื่องหนึ่งชิมลางก่อนจะออกโปรเจ็ก หำน้อยซี่รี่ แบบภาพยนต์ กับเขามั่ง...

. ..ก็เลยเกิดภาพยนต์เรื่อง ชุมชนคนนักเลง เดิมชื่อเรื่องเป็นเรื่องชุมชนคนนักเพลง ตามชื่อเรื่องซึ่งเป็นแนวเพลง เรื่องราวเป็นชีวิตนักจัดรายการวิทยุ และ นักร้องหนุ่ม ได้พอร์ตเรื่องมาจาก พ่อใหญ่คำแสง สมาชิกบ้านมหาของเรานี่หละครับ :l-

ซึ่งผู้ประพันธ์ และ เขียนบทอย่าง อ ศักดิ์ ปากน้ำ ผู้อยู่เบื้องหลังนักร้องดังหลายค่ายโดยเฉพาะที่นพพรซิลเวอร์โกลด์ ให้เกียรติมาร่วมกำกับด้วยนะครับ

ภาพยนต์ ชุมชนคนนักเลง โดย บ่าวข้าวจี่

...จริงๆแล้วทีมงาน และ อ ศักดิ์ ปากน้ำ วางตัวพระเอกไว้ก็คือ พ่อใหญ่คำแสง นี้หละครับ(ว้าวว) ภาพยนต์ ชุมชนคนนักเลง โดย บ่าวข้าวจี่

แต่ด้วยความหล่อ สู้บ่าวข้าวจี่ไม่ได้ ตำหน่งพระเอกเลยต้องยกให้( ติ๊ก) ฉัตรมงคล บำเพ็ญ ...ฮาภาพยนต์ ชุมชนคนนักเลง โดย บ่าวข้าวจี่

ส่วนดาวร้าย วางตัว บ่าวข้าวจี่ ไว้ ก็เลยต้องเปลี่ยน หลีกทางให้ซุปเปอร์สตาร์ อาดาม ดัสกร มารับบทนี้

ทางทีมงานก็ต้องขอขอบพระคุณ ทั้ง ติ๊ก ฉัตรมงคล และ อาดาม ด้วยที่ให้เกียรติ มารับบทในภาพยนต์ ที่แทบจะไม่น่าเป็นไปได้อย่างเรื่องนี้....

เอาเป็นว่าเป็นความภูมิใจของทีมงานเรา ถึงแม้จุดประสงค์อยากทำ อยากสร้าง แต่สุดท้ายไม่รู้ว่าจะไปขายที่ไหน ภาพยนต์ ชุมชนคนนักเลง โดย บ่าวข้าวจี่

เอาเป็นว่าทำเพื่อความบันเทิง ทีมงานทุกคนก็ยังได้เข้าคิวเป็นดาราตัวประกอบกันเพียบ ค่าตัวได้บ้างไม่ได้บ้างนะครับ งบประมาณ ต้นทุนสร้างน้อย ได้ขนาดนี้ถือว่าสำเร็จไปแล้วเปราะหนึ่ง...

เปิดกล้อง บวงสรวงที่ ลานคอนเสิร์ทเดอะสตาร์นี่หละครับ ถ่ายทำเสร็จแล้ว
    แต่ยังไม่ค่อยพอใจ ยังต้องถ่ายซ่อม ตัดต่อใหม่ และคัดผู้แสดงเพิ่มอีก

เอาเป็นว่าถ่ายทำซ่อมเสร็จ หรือตัวอย่างหนัง คงได้นำมาให้พี่น้องชาวบ้านมหาได้รับชม และข่าวความคืบหน้าเป็นระยะ มาให้ทราบนะครับ..

ปล. ตอนนี้กำลัง เล็งหานักแสดงในบ้านมหาเพิ่มเติม เดี๋ยวคงมีกิจกรรมดีๆให้ทำร่วมกันอีกนะครับ......:l-

ภาพยนต์เรื่อง ชุมชนคนนักเลง
    เขียนบท กำกับ ศักด์ ปากน้ำ
    กำกับคิวบู๊ อ๋า ธงชัย

นำแสดงโดย

ฉัตรมงคล บำเพ็ญ ดาม ดัสกร กรุง รุ่งนิรันดร์
    ต้อย ยโสธร บุญเย็น พาสะแด่ว เตี้ย ชวนฮา
    สราวุธ เพชรบ้านนา น้ำฟ้า กาฬสินธุ์ แพน พนมไพร
    นาย วุฒิพงษ์ แนน นงนุช

และนักแสดงสมทบจาก ข้าวจี่เร็คคอร์ด อีกมากมาย

อำนวยการสร้าง บ่าวข้าวจี่
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย บ่าวข้าวจี่; 14-07-2011 at 19:47.

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23
    เอิ้กๆ อ่อยย คึดยากนำอ้ายเด้บาดนิ.. คั่นหานางเอกบ่ได่..บอกเด้ออ้าย.. สิขุนอินางน้อยไว้ถ่าหว๋าจร้า.. :l-
    มองต่าง..อย่างปลง

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ ตรี ศรีเมืองใหม่
    หนุ่มอุบล คนศรีเมืองใหม่
    เล็กๆไม่ ใหญ่ๆนาวินทํา(ชอบ) ไม่ธรรมดาซะแล้วบ่าวข้าวจี่ เป็นกําลังใจให้ครับ ถ้าขาดพระรองก็โทรมาสิฟ้าวไป อยู่ใกล้ๆกันนี้เอง ค่าตัวไม่เอาหรอกท่าน อิอิ สิคอยชมเด้อครับ ว่าแต่ทําเป็นหนังใหญ่หรือหนังแผ่นละ ถ้าหนังแผ่นสิท่าก็อป โอ๊ะ ถ้าอุดหนุ่นแผ่น คริๆๆๆ
    :welcome3"...ศรีเมืองใหม่แดนธรรมประเสริฐ ถิ่นกำเนิดหลวงปู่มั่น ลือลั่นสวรรค์ภูหล่น ยลสวยหินผานางคอย ลอยล่องแก่งจุการ งามตระหง่านเสาธงวงกลมใหญ่...">>>>> www.muangmai.ob.tc

ครีเอทีพ โปรดิวเซอร์ สัญลักษณ์ของ บ่าวข้าวจี่
    บล็อก
    7
    เอ้า..ได้พระเอกใหญ่...กับนางเอกใหญ่แล้ว..อย่าฟ้าวหนีเด้อ มิก สิจับมาเป็นแม่นางเอก..55

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23
    แว๊กกกก.. อ้าย/.. แม่นางเอกติจร้า...นึกว่าสิได่เป็นนางเอกแม่ะจร้า.. ..(เพราะว่าอ้ายเซียงเป็นพระเอกแม่ะ...) ฮ่าๆๆๆ
    มองต่าง..อย่างปลง

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ พ่อใหญ่คำแสง
    เฮือนบ้าง เถียงนาบ้าง
    ตอบยาวหน่อยจะเล่าให้ฟัง

เดิมทีโปรเจคนี้ได้ปรึกษากันไว้นานแล้ว ว่าจะทำหนัง VCD ที่มีเนื่อหาเกี่ยวกับวิทยุชุมชน
    จุดประสงค์ของหนังคือ เรามีพันธมิตรที่เป็นนักจัดรายการวิทยุอยู่หลายคลื่น
    ก็เลยคิดจะทำหนัง ที่มีต้นทุนค่าใช้จ่ายในการผลิตงาน ไม่สูงมากสัก 1 แสนบาทน่าจะเพียงพอในการผลิต
    เพราะเราเล่นกันเองไม่ได้จ้างดารา อะไรมากมาย
    พี่ศักดิ์ ปากน้ำ/ผม/ท้าวบุญเย็น ได้ปรึกษากันนานมากชนิดที่ว่า ยังไม่ทราบว่างานจะออกมาแบบไหน
    ก็หมดค่าปรึกษางานกันตามร้านอาหาร โต๊ะละพัน 2 พันบาทต่อครั้ง ส่วนครับผมในวงการเขาให้ฉายาว่า
    จอมโปรเจคสมองไหล ไม่ว่าจะเป็นอะไรต่อมิอะไร พล็อตหนังพล็อตเพลง ผมให้ไอเดียเพื่อนๆไปตลอด
    ใครนึกอะไรไม่ออกก็จะโทรมาถามผม แม้แต่เพลงที่พักพวกแต่งบางที ท่อนจบไม่สวยงามก็ยังโทรมาถามผมว่า
    จะให้จบยังไงถึงจะลงตัว ก็แปลกแต่ผมก็ให้คำแน่ะนำไป ทั้งๆที่ผมไม่ได้เป็นนักแต่งเพลง
    บอกแล้วไม่ใช่เขาไม่ทำตามนะครับ เขาทำตามรื้อเนื้อเพลงเขียนใหม่เลยก็มี อันนี้ไม่ได้ว่าตัวเองเก่งนะ
    แต่ด้วยที่นิสัยผมเป็นคนคิดไว แก้ไขปัญหาได้ไวครับ หนังเรื่องนี้พี่ศักดิ์ก็คิดไม่ออกว่าจะทำมาแนวไหนดี

ผมเลยนึกพล็อตเรื่องออกมาเป็น " ชุมทางนักเพลง " โดยดึงเอา DJ นักจัดรายการวิทยุเขตนั้นทั้งหมดมาเป็นดาราเข้าฉาก
    และที่ขาดไม่ได้คือ ต้องดึงเอาแฟนเพลงแฟนรายการที่เด่นๆ ทุกคลื่นมาเข้าฉากให้ได้ ผู้หลักผู้ใหญ่ที่มีชื่อเสียง
    ในระแวกเขตที่เราอยู่ก็ห้ามมองข้ามเด็ดขาด ผู้ใหญ่บ้าน/กำนัน/หมวด/ผู้กอง/อบต./เจ้ารองร้านอาหาร ดึงมาร้วมแสดงให้หมด
    เพราะอะไรนะหรือครับท่าน ปิดประตูขาดทุนไง หนังขายแผ่นละ 100 ขายได้สัก3พันแผ่นก็กำไรแล้ว กะว่าทำกันเล่น
    นอกเหนือจากเงินแล้วพวกเรายังได้ชื่อเสียงเพิ่ม ผมคิดแบบนั้น

1.DJ ที่จัดรายการทุกคลื่นใครก็อยากเห็นตัว
    2.แฟนรายการที่ดึงมาเข้าฉาก (อย่างน้อยๆเขาก็ต้องซื้อหนังแผ่นนี้ไปเก็บสะสม)
    3.ผู้หลักผู้ใหญ่ที่ดึงมาแสดง (เขาจะอำนวยความสะดวกให้กับกองถ่าย...และซื้อหนังด่วยอีกต่างหาก)
    4.เจ้าของร้านอาหาร (อันนี้ต้องผูกเรื่องหาเรื่องให้มีฉากร้านอาหารให้ได้ ทีมงานจะได้อิ่ม สถานที่ก็ไม่ต้องเช่า...555)

ทั้งหมดคือโปรเจคที่ปิดประตูขาดทุนในการสร้างชัดเจน ตอนนั้นวางทุนไว้ 1 แสน
    โดยระดมหาทุนกันเอง ตอนแรกคิดกันไว้ 4 หุ้น ตกคนละ 2 หมื่นกว่าบาท
    4 หุ้นพอหนังเสร็จทำเป้นมาสเตอร์4 ชุดแบ่งคนละชุด ต่างคนต่างไปปั้มแผ่นขายเอง
    ใครมีปัญญาขายได้เป้นล้านก็แล้วแต่ความสามารถ แต่เหตุการณ์เปลี่ยนไปครับ
    พอตอนหลังๆมา หลังจากที่ผมคิดเรื่องคิดตัวละครเสร็จ ก็ให้พี่ศักดิ์ไปเขียนบทกำกับ
    ผมรอให้คำพูดขำๆในเรื่อง ก็เกิดการเปลี่ยนแปลง ทีมนักร้องที่กลับมาจากฮ่องกง
    ก็ชุดท้าวบุญเย็นนั้นแหล่ะครับ เรื่องของเรื่องคือท้าวบุญเย็นใจไม่ถึงลงทุน 5 หมื่นหนักไป
    เลยไปดึงนักร้องชุดที่ไปทำมาหากินที่ฮ่องกงมาร่วมลงทุนด้วย กลายเป็นเกือบ 20 หุ้นครับ
    พี่ศักดิ์บอกว่าคนละ 3 พันบาทเอง และต้องแก้บทแก้เรื่องใหม่เป็นเรื่อง ชุมทางนักเลง
    โดย สราวุธคนโก้ (ลูกชายของ พนม เพชรบ้านนา) พิธีกรรายการเพลงรอบดึกช่อง 9
    จะเข้ามาร่วมด้วย ผมนึกในใจว่ายุ่งแน่ๆคนมากเรื่องแยะ หนังมีหวังยับ
    ผมเลยถอนตัวออกมาครับ และเนื้อเรื่องที่ผมวางเอาไว้ก็ไปดัดแปลงยำกันซะเละ
    ดาราเขาก็ลงทุนหาตัวดังๆมา เพราะคิดว่าหนังจะดังขายได้

มันเป็นธรรมชาติที่คนเยอะก็ทำงานยาก ยิ่งทุกคนมีส่วนในการออกเงินก็เลยว่ากันไม่ได้
    บทตรงนี้พูดยากก็แก้ไขกันเดี๋ยวนั้นให้คนเข้าฉากพูดง่ายๆ และที่ผมทราบมาว่า
    บางวันพี่ศักดิ์ ปากน้ำติดงาน มากำกับไม่ได้ ก็มีอีกคนมากำกับแทน...ว้า..5555
    แล้วคิดดูครับเอามาตัดต่อใส่กัน มันจะเละขนาดไหน
    แสดงว่าท้าวบุญเย็นก็ไปกล่อม บ่าวข้าวจี่ให้มาลงหุ้นเหรอครับ

ก็ดีครับเป็นประสพการณ์ ได้ทำงานกับดาราดัง และทีมกล้องมืออาชีพจากหนังบางระจัน
    แต่หนังมันไม่ได้ทำง่ายๆ มันยากตั้งแต่เขียนบทแล้ว หนังที่ดีต้องมาจากการเขียนบทเล่าเรื่องที่ดี
    อุปกรณ์กองถ่ายต้องพร้อม ถ่ายกลางคืนไฟคุณพอไหม ใช้ไฟกี่สีกี่จุดหน้าตาพระเอกนางเอกถึงจะนวล
    ต้องจัดไฟยังไงแสงถึงจะออกมาไม่เวอร์ มันสำคัญหมดทุกจุดเลยครับ ผมตัดสินใจถอนตัว

และก็จริงอย่างที่ผมคาดเอาไว้ครับ หนังออกมาขายไม่ได้เลย การตัดต่อลำดับภาพก็ดูไม่รู้เรื่อง
    ภาพก็มัวเบอลๆไม่ชัด....สาเหตุเพราะมีทีมงานอีกคน อมค่าเช่ากล้อง...ฮิฮิ ไปเอากล้องราคาถูกรุ่นโบราณมาถ่าย
    ความละเอียดแค่ไม่กี่ Pixel เอง เบิกค่าเช่ากล้องไป 3 หมื่นแล้วไปเอากล้องราคา 7-8 พันมาถ่าย
    โดยที่ไม่มีใครสงสัยเลย เพราะต่างคนต่างไม่เคยผ่านงานจุดนี้มา ก็ว่ากันไปครับ
    ดีแล้วครับที่บ่าวข้าวจี่ ได้มีโอกาสร่วมงานกับทีมงานชุดนี้ จะได้เก็บเกี่ยวเอาจุดที่บกพร่อง
    นำมาปรับปรุงแก้ไขซีรี่ย์ ที่จะผลิตในเร็วๆนี้
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พ่อใหญ่คำแสง; 14-07-2011 at 21:50.

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ พ่อใหญ่คำแสง
    ลืมครับ นี่แสดงว่าจะเอามารื้อทำใหม่ แล้วให้บ่าวข้าวจี่ลงทุนเหรอครับ
    ระวังหน่อยเด้อ....แต่ละคนระดับเหลี่ยมฝังเพชรทั้งนั้น

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวอิง
    ดีคับสร้างเร็วเด้อคับสิได่เบิ่งกัน ต้องการนักแสดงบทบ่ต้องเว้าบ่สิไปแสดงให้คับ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ฮ่วย สิบ่ได้ตั้งชื่อใหม่ีว่า "หักเหลี่ยมฝังเพชร" ซะบ้อหือ 5555

เอ้า...ลองเบิ่ง ๆ บ่ลองกะบ่ฮู้ดอกว่ามันสิเป็นจั่งใด๋...สู้ ๆ

พ่อใหญ่คำแสงนี่หัวใสเด้เนาะ

1.DJ ที่จัดรายการทุกคลื่นใครก็อยากเห็นตัว
    2.แฟนรายการที่ดึงมาเข้าฉาก (อย่างน้อยๆเขาก็ต้องซื้อหนังแผ่นนี้ไปเก็บสะสม)
    3.ผู้หลักผู้ใหญ่ที่ดึงมาแสดง (เขาจะอำนวยความสะดวกให้กับกองถ่าย...และซื้อหนังด้วยอีกต่างหาก)
    4.เจ้าของร้านอาหาร (อันนี้ต้องผูกเรื่องหาเรื่องให้มีฉากร้านอาหารให้ได้ ทีมงานจะได้อิ่ม สถานที่ก็ไม่ต้องเช่า...555)

อันข้อที่ 5 อย่าลืมชวนเจ้าของโรงแรม, เจ้าของอาบอบนวด ไปเข้าฉากนำเด้อ 555
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 14-07-2011 at 23:43.

ผมว่าเอามาตัดต่อใหม่แล้วเสริมบทเข้าไปกะดีครับ ให้มีคนในบ้านมหาไปร่วมแสดงกะสิดีมากๆเลย
    โดยเฉพาะฉากจบ มันจบบ่สวยเท่าที่ผมเบิ่งมา เป็นฉากที่ตำรวจไปปิดล้อมบ้านนักจัดรายการค้ายาเสพติด
    รับบทโดยต้อย ยะโสธร เบิ่งแล้วมันจบแบบบ่มีการต่อสู้ เพราะทีมงานบ่มีเงินซื้อเอฟเพคมาเข้าฉาก
    เลยจบแบบเป็นว่าตำรวจ ไปล้อมบ้านแล้วกะจับ แค่ตะโกนว่า....จับได้แล้วมันอยู่นี่เอง
    ที่จริงน่าซิมีการต่อสู้ยิงปืนจักหน่อย อีกอย่างไฟบ่พอครับฉากนี่มืดมาก ฉากนี่ต้องรื้อถ่ายใหม่ไปเลย

แล้วผมว่าน่าเขียนบทเสริม ตอนเจ้าพ่อยาเสพติดพาลูกน้องไปนวด
    นักแสดงเข้าฉากมี พล พระยาแล / บ่าวเซียงน้อย / จ่าเหลือง / เฒ่าปั้ม...555
    แต่เป้นนวดวัดโพธิ์ครับ...จ๊าก