หัวข้อ: แบ่งบุญเพื่อนๆ ลูกชายบวชพระ

International chef สัญลักษณ์ของ สะใภ้อิสาน
    บล็อก
    4

แบ่งบุญเพื่อนๆ ลูกชายบวชพระ

อยากบอกบุญกับเพื่อนๆให้รับอานิสงส์ ผลบุญนี้ด้วยเมื่อวันอาทิตย์ที่ 3/7ที่ผ่านมานิได้บวชนาคลูกชายคนโต ที่วัดสันติวงศาราม เมืองเบอรมิ่งแฮม ประเทศอังกฤษ และจะบวชเป็นพระในวันอาทิตย์ที่จะถึง วันที่10/7 เวลาบ่ายสองโมง บวชพร้อมกันกับลูกชายคนเล็กพี่ชายบวชพระน้องชายบวชเณร เป็นครั้งแรกในรอบ ๒๓ ปี ที่ได้เริ่มก่อตั้งมา จะเป็นการอุปสมบท โดยท่านเจ้าคุณพระเทพปัญญาเมธี เจ้าคณะจังหวัดฉะเชิงเทราเป็นพระอุปัชฌาย์ โดยอุปสมบทหนึ่งรูป และบรรพชาเป็นสามเณรหนึ่งรูป คือ
    นายสิทธา เขียวภักดี อายุ 20 ปีบริบรูณ์
    นายธัชรา เขียวภักดี อายุ 16 ปี

จึงตั้งกระทู้นี้เพื่อบอกบุญแบ่งปันบุญให้ทุกคนมีสวนร่วมอนุโมทนาบุญด้วยค่ะ ในวันที่10/7หลังจากเสร็จพิธิบวชจะนำภาพมาลงเพิ่มอีกทีนะคะ

เจ้าตัวขอเก็บภาพหนวดเครา กางเกงตัวโปรดไว้เป็นที่ระลึกก่อนรับศีล 8 นุ่งขาวสามวันก่อนบวชนาค

น้องชายมาลูบเคราพี่ชายว่าวันนี้ต้องตัดแล้วนะในวันบวชนาคแบ่งบุญเพื่อนๆ ลูกชายบวชพระ

ถวายอาหารเพลพระและเลี้ยงอาหารเพื่อนๆในวันบวชนาค

[IMG][IMG]แบ่งบุญเพื่อนๆ ลูกชายบวชพระ[/IMG][/IMG]

เที่ยงตรงทำพิธิขอขมาแม่เพื่อขอบวช

แม่ตัดผมให้เป็นคนแรกและก็ตามด้วยผู้อาวุสโสและเพื่อนๆ

พระท่านโกนผมนาค

และแล้วก็ออกมาอย่างที่เห็นเป็นนาคสมบรูณ์

ขอขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาร่วมอนุโมทนาบุญ ขอให้ท่านจงมีแต่ความสุขความเจริญ สาธุ สาธุ สาธุ:*-
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สะใภ้อิสาน; 06-07-2011 at 23:10.

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    สาธุ สาธุ สาธุ ขออนุโมทนานำเด้อพี่นิ คงสิมีความสุขหลายเนาะครับ ที่ลูกชายได้บวชให้แม่

ขออนุโมทนาบุญด้วยจ้า สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง
    มิสบ้านมหา 2011
    สัญลักษณ์ของ ผู้ก่อการรัก
    HappyLand ดินแดนแห่งความสุข, Thailand
    สาธุ อนุโมทนาบุญกับพี่นิด้วยนะคะ เห็นแล้วก็ปลื้มใจแทนค่ะ
    ภาพที่น้องบิ๊กก้มกราบขอขมาลาบวชเห็นแล้วน้ำตาซึมค่ะ
    รอวันที่เราจะมีภาพแบบนี้บ้างเช่นกัน
    ล้มแล้วฟื้นยืนสู้ชูช่อใหม่ เพราะต้นยังสดใสผลิใบเขียว
    ลุกขึ้นต้านลมฝนต้นเป็นเกลียว รากยึดเหนี่ยวซับซ้อนกับพื้นดิน

พ่อครัวแม่ครัวบ้านมหา สัญลักษณ์ของ สาวบ้านแต้
    บล็อก
    28

สาธุ สาธุ สาธุ

อ่านแล้ว ดูแล้วน้ำตาพาลจะไหล อิ๊ทขออนุโมทนาสาธุนำเด้อจ้าพี่นิ นี่แหละน้อ "แม่พระ" อิ๊ทเสียดายเกิดมาไม่ได้เป็นชาย ไม่มีบุญได้บวชให้แม่เกาะชายผ้าเหลือง ก็ขออนุโมทนาบุญให้คุณแม่อิ๊ทด้วยนะคะ

International chef สัญลักษณ์ของ สะใภ้อิสาน
    บล็อก
    4
    อนุโมทนา สาธุบุญจ้า น้องเอ๋ เด็กน้อย
    ลูกเค้าบอกไว้ตั่งแต่ปีที่แล้วว่าปิดเทอมนี้จะบวช หลังเอาผลสอบมาให้แม่ดู เกีรยตินิยมอันดับหนึ่ง
    แล้วบอกแม่ว่า แม่ผมจะไปบวชได้วันไหน ในวันที่ลูกคลานเข้ามานั่งพนมมือในมือถือดอกไม้ธูปเทียนเข้ามากล่าวคำขอขมา แม่ก็น้ำตาทะลัก เป็นลม เพื่อนต้องประถมพยาบาลรอจนฟื้นและทำพิธิต่อ
    สังเกตุได้ที่หน้าแม่ต่จากภาพตัดผม
    น้องแม๊กกี้เมื่อเวลาอันเหมาะสมมาถึงแม็กกี้ก็จะได้ปลื้มใจบุญกับลูกชายจ้า
    อนุโมทนาบุญให้แม่น้องอิ๊ทจ้า สาธุ สาธุ สาธุ

สมาชิกที่ยังไม่ยืนยันอีเมล์
    บ้านละเอาะ ต.จีกแดก จ.สุรินทร์
    บล็อก
    1
    อนุโมทนามัย สาธุบุญนำเอื้อยนินำเด้อครับ บุญหนักศักดิ์ใหญ่คักเนาะเอื้อย มีลูกชายพร้อมพร้อมกันทั้งสองคนเนาะ ขอให้เจริญในธรรมในบุญหลายๆเด้อเอื้อยนิ........

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หนุ่มห้วยสีทน
    สาธุ อนุโมทนบุญนำพี่นิเด้อครับ สุขใดไหนจะเท่าแม่ได้เห็นชายผ้าเหลืองของลูก ดีใจกับพี่นิด้วยครับ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ พ่อใหญ่คำแสง
    เฮือนบ้าง เถียงนาบ้าง
    ความสุขของผู้เป็นแม่ ที่ได้เห็นผ้าเหลือลูก เป็นความสุขที่ยากจะหาอะไรมาเทียบได้
    สาธุ...อนุโมทนานำครับ เสียดายอยู่ไกลโพดครับ เลยบ่ได้ไปใส่บาตรรับพระใหม่นำ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ หนุ่มน้อย
    บล็อก
    21
    ขออนุโมทนาบุญกับสะใภ้อิสานและลูกๆที่มีโอกาสเช่นวันนี้ เห็นแล้วเป็นปลื้มครับ

กตัญญูกตเวทิตาคุณ เป็นยอดบุญของบุตร
    ขออนุโมทานาครับ