หัวข้อ: ..ขนมตาล(แบบมั่ว ๆ) จากครัวภูธร..

มิสบ้านมหา 2010
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ เขมราฐ
    กลางท่งเมืองเขมฯ

..ขนมตาล(แบบมั่ว ๆ) จากครัวภูธร..

ช่วงนี้เป็นช่วงที่หมากตาลกำลังสุกเน๊าะค่ะ หยุดยาวตั้ง
    4 มื่อจักจะเฮ็ดหยังแหน่ กิจกรรมวันหยุดของสาวภูธร
    หลายคักค่ะ บ่จักสิหลกหญ้าข้าว ซ่ามข้าวหว่าน เอาหุ่นมัน
    แล้วกะกิจกรรมสร้างกินค่ะ ..ขนมตาล(แบบมั่ว ๆ) จากครัวภูธร.. หนึ่งในเมนูวันหยุดอาทิตย์นี้ได้แก่
    แท่นแทนแท๊น... "ขนมตาล" จะดุเดือด จนครัวระเบิดซ่ำได๋ต้องมาเบิ่งค่ะ

**ก่อนอื่นต้องออกโตก่อนเด้อค่ะ ว่าบ่แม่นแม่ครัวโดยอาชีพวิธีเฮ็ดอาจติ๊งต๊องไปแหน่
    อาจจะบ่ถูกสูตรที่มืออาชีพเพิ่นเฮ็ดกัน แต่กะกินได้อยู่ค่ะเบิดพร้อม ..ขนมตาล(แบบมั่ว ๆ) จากครัวภูธร..

ส่วนผสมค่ะ**

1. หมากตาลสุก
    2. น้ำตาล
    3. น้ำกะทิ
    4. แป้งข้าวจ้าว
    5. เกลือนิดหน่อยตอนคั้นกะทิ
    6. ผงฟู
    ได้ของครบแล้วมาเบิ่งวิธีเฮ็ดค่ะบาดนี่ บางช่วงบางตอนอาจบ่มีรูปเด้อค่ะ
    ย่อนว่าน้องเขมเป็นเทิงแม่ครัวเทิงตากล้อง ใช้น้องชายมันกะว่า "เป็นบ้าติ" ..ขนมตาล(แบบมั่ว ๆ) จากครัวภูธร..

..ขนมตาล(แบบมั่ว ๆ) จากครัวภูธร..

อันดับแรกหย่องหมากตาลก่อนค่ะ ได้หมากตาลสุกมาล้างให้สะอาด
    ปอกเปลือกเอาไส้อยู่แกนกลางออก จั่งบ่ฮึน(ขมขั้นเทพ)
    หย่องใส่น้ำฝนสะอาด กรองเอาเส้นใยออก แล้วเทใส่ผ้าบาง
    เอาไปแขวนโอ่นโต่นไว้ขางเฮือนแนวนี่ค่ะ
    เพื่อแยกเนื้อหมากตาลกับน้ำที่หย่องออกจากกันเฮาจะ
    ใช้แต่เนื้อตาลสีเหลือทองอร่ามค่ะ....

ระหว่างที่รอให้เนื้อหมากตาลสะเด็ดน้ำ เพื่อบ่ให้เสียเวลา
    เฮากะมาเย็บกระทงน้อยใส่ขนมตาลค่ะ น้องเขมจะใช้กระทงใบเตยค่ะ
    หน้าฝนใบเตยงามฮกสวนตัดมาหลาย ๆ ค่ะ ล้าง เช็ดให้สะอาด
    แล้วเย็บเป็นกระทงสี่เหลี่ยม..แบบนี่ค่ะ

เย็บกระทงแล้ว หมากตาลกะสะเด็ดน้ำพอดี จัดการผสมตั่วค่ะบาดนี่
    คั้นเนื้อหมากตาลใส่กับแป้งข้าวจ้าวก่อนค่ะ
    แล้วใส่น้ำตาลก่อนเลยน้ำตาลจะละลายเป็นน้ำต้องใส่ก่อนค่ะ
    เฮาจั่งจะได้ใส่น้ำกะทิถูกเพื่อบ่ให้แป้งแหลวโพดยามตักใส่กระทง
    จะไหลลงไปอยู่หม้อนึ่งเบิดค่ะ

แล้วใส่น้ำกะทิ เกลือ ผงฟูตามลำดับค่ะ จะได้แป้งหน้าตาแบบนี้ค่ะ
    ยังนึ่งตอนนี้บ่ได้เด้อค่ะ พักไว้จัก 2-3 ชั่วโมงหรือดนกว่านั้นกะได้ค่ะ
    เพื่อให้ผงฟูเฮ็ดปฎิกิริยาทางเคมี (เบิ๋ย...) กับแป้งซะก่อนค่ะ
    ยามนึ่งจั่งฟูอย่างสวยงาม น้องเขมฯ ทิ้มไว้ข้ามคืนเลยค่ะ
    ลุกมานึ่งยามเช้าเอา ..ขนมตาล(แบบมั่ว ๆ) จากครัวภูธร..

เช้าแล้ว..ตักแป้งที่ผสมแล้วใส่กระทงแบบนี้ค่ะ

ตั้งหม้อซึงให้เดือด นึ่งประมาณ 5 นาทีกะสุกแล้วค่ะ

ผ่านไป 5 นาทีเปิดเบิ่ง แท่นแทนแท๊น....ว้าว..:,1-ขนมตาลสีทองอร่าม
    แถมฟูขึ้นหน้า แตกสวยงาม หวาน มัน แซ่บ
    หอมหมากตาล + ใบเตยฮ่วย ๆ เอาไปถวายพระได้บุญกันถ้วนหน้า.....
    แล้วจะมาเว้าเรื่องขำขันของขนมตาลบันลือโลกต่ออีกค่ะ
    หัวเราะจนน้ำหูน้ำตาไหล ..ขนมตาล(แบบมั่ว ๆ) จากครัวภูธร..

ขอบคุณพื้นที่การแบ่งปัน
    ขอบคุณท่านผู้ชม ขอบคุณค่ะ ธุจ้า
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เขมราฐ; 02-04-2014 at 10:49.

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    ป๊าดๆๆหลานเขมราฐกะเก่งปานนี่ตั๊วนี่มาเป็นตาแซบอีหลีเด้อซื่อแหน่20บาท

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ไผ่หวาน
    บล็อก
    14
    หน้าตาสวยงาม น่ากินจ้าหน้องหลิน มักจ้าขนมตาล...

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ Boom69
    Khon kaen ThaiLand
    บล็อก
    4
    สุดยวด สุดยอด จร้า...งามๆๆๆ เป็นตาแซ่บเนอะจร้า

พ่อครัวแม่ครัวบ้านมหา สัญลักษณ์ของ สาวบ้านแต้
    บล็อก
    28

นี่ล่ะเพิ่นเอิ้นแม่ครัวขั้นเทพ

พี่อิ๊ทกะว่าเฮ็ดมาเบิดสุอย่างเด้ล่ะขนม ทั้งไทย ทั้งเทศ มีขนมตาลนี่ละเฮ็ดแล้วบ่ฟู หน้าแตกสวยงาม น้องหลินนึ่งได้สวยงามเลยจ้า ยกมือให้แม่ครัวขั้นเทพจ้านี่ล่ะเพิ่นเอิ้นแม่ครัวขั้นเทพนี่ล่ะเพิ่นเอิ้นแม่ครัวขั้นเทพนี่ล่ะเพิ่นเอิ้นแม่ครัวขั้นเทพนี่ล่ะเพิ่นเอิ้นแม่ครัวขั้นเทพนี่ล่ะเพิ่นเอิ้นแม่ครัวขั้นเทพ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23
    เอ..พี่อาจต้องทำความเข้าใจกับลูกตาลของทางอุบลใหม่แล้วเด้อหลิน มันบ่คือที่พี่จินตานาการไว้แหม๋ะนาง.. แม่นอันเดียวกันบ่หน่อ..ปล.โควต้าเหมิดเด้อจ้า
    มองต่าง..อย่างปลง

ศิลปิน นักแสดง นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ ดีเจป้านวลม่วนโสตาย
    วันที่11นั้นเฮ้ดใหม่เด้อหล่า เอามาฝากป้านวล ม่วนโสตายนำแน่ได้ยินวาเลาอยากหลายๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ:ข:)

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ฮักณ.ทุ่งใหญ่
    ขายจังได๋น้อครับแม่ค้า อยากอุดหนุนจัก3 4หมกเด้อครับ:l-:l-

ฝ่ายกิจการพิเศษ สัญลักษณ์ของ กำพร้าผีน้อย
    รัตนาธิเบศร์..ใกล้แยกแคราย

ดวงดาว The Star

..มื่อนี่กะคึดอยาก พอดีกลับจากธุระมาผ้อเลยแวะซื้อ 3 ถุง 100 บาท..ขนมตาลจาก
    ตลาดน้ำดอนหวาย...แซบเติบยุ แต่ของน้องหลินกะคือสิแซบกว่ายุดอกเพราะว่าเฮ็ดจากวัตถุดิบจากธรรมชาติล้วนๆ ใหม่ๆ สดๆ...

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    พี่ปุ้ยมักกินขนมตาลจ้าน้องหลิน คิดฮอดขนมตาลเด้
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

Tags for this Thread