หัวข้อ: (> คิดฮอดเสียงโปงลาง <) มีคนเขาบอก ว่าคนกาฬ..ชอบโปงลาง

ฟังเพลงออนไลน์ (> คิดฮอดเสียงโปงลาง <) มีคนเขาบอก ว่าคนกาฬ..ชอบโปงลาง

มีคนเขาบอก ว่าคนกาฬ..ชอบโปงลาง

ก่อนหน้าที่จะมาเฮือนบ้านมหา ผมรับโทร..สายหนึ่ง..
    แนะนำตัวว่า ทำงานแถวปากน้ำ และเป็นนักจัดรายการชื่อดังแถวๆนั้นอีกด้วย
    ผมยังงง งง ว่า อ้าวแล้วโทรมาหาผมได้ไงนี่ เขาบอกว่า ..เนทมันพามาไงไม่รู้ ..เอิ๊กๆ เออเน๊าะ

เขาถามหาเพลงนึง.. คิดฮอดเสียงโปงลาง ร้องโดย สัญญา เพชรเมืองกาฬ
    ว่ากาลครั้งนึงนานมาแล้ว..จนกาละบัดนี้..ยังหาเพลงนี้ไม่ได้เลย..!!!

ความที่ผมเป็นคนภาคกลาง ..เลยลืมกาฬ สมองสั่งว่า กาญจน์ ตอนฟังเขา
    เลยเออๆออๆ ไปกะเขา เสียงเขาบอกว่า คนเมืองกาฬชอบโปงลาง เป็นที่สุด
    ไอ้ผมก็ งง งง ตาม ว่า คนเมืองกาญจน์ ชอบโปงลางได้ไงฟะ..แต่ก็งำเงียบไว้..
    วันนั้นผมเลยบอกเขาว่า..สงสัยต้องให้เขาไปหาเพื่อนผมคนนึงแล้ว เขาน่าจะช่วยได้

ผมถามเพื่อนแล้ว.. ว่า งี๊ งี๊ งี๊ เขาว่าผ่านตาอยู่ ให้เขามาก็แล้วกัน..
    ผมไม่ได้ตามเรื่องต่อ..แต่..อ๋อ..ตอนถามเพื่อน.. มานว่า กาฬ .. คือ กาฬสินธ์ น่ะ
    เออเราหนอ .. พักบางพลัด คืนนึง..รุ่งขึ้นย้ายมาบางอ้อ.. 55 แกร่แล้วให้รู้ตัวซะบ้าง..

เอามาให้ที่นี่ลองฟังกันดูครับ..เผื่อคนเมือง..กาญนจ์ เอ๊ย กาฬ จะรู้จัก..
    (> คิดฮอดเสียงโปงลาง <)
    [GAME]http://dc370.4shared.com/img/705739434/ee58d89a/dlink__2Fdownload_2FejPQcOj2_3Ftsid_3D20110721-064556-31a7b0ef/preview.swf[/GAME]
    (> คิดฮอดเสียงโปงลาง <) มีคนเขาบอก ว่าคนกาฬ..ชอบโปงลาง..ผมไม่มีความรู้เรื่องเครื่องดนตรี เพียงมองแล้วอดคิดไม่ได้ว่า โปงลางกับระนาด ต่างกันตรงไหนบ้างน๊อ..

ดีเจ นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ นู๋น้อย
    เมืองชลบุรี(เช่านอน) สีเกด(หม่องเกิด
    บล็อก
    31
    ลักษณะคล้ายๆกันจ้า โปงลางเป็นดนตรีพื้นเมืองทางภาคอิสาน แต่ระนาดเป็นเครื่องดนตรีทางภาคกลาง

แต่ความแตกต่างของโน๊ตดนตรี อั่นนี้ก็ต้องให้ผู้รู้มาอธิบายจ้า

ขอบคุณสำหรับเพลงเพราะๆจ้า