หัวข้อ: ไวรัสบน Facebook "Flash-Player.exe" และ ซอมบี้ “hi. how are you”

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197

ไวรัสบน Facebook "Flash-Player.exe" และ ซอมบี้ “hi. how are you”

ไวรัสบน Facebook "Flash-Player.exe" และ ซอมบี้ “hi. how are you”

เตือนภัย ระวังไวรัสบน Facebook กำลังระบาด

1"Flash-Player.exe"

ไวรัสที่กำลังระบาดอยู่ในช่วงนี้ จะมาในรูปแบบทักทายผู้ใช้งานผ่านระบบแชตของเฟซบุ๊กด้วยข้อความเริ่มต้นว่า "hi how are you" เมื่อผู้ใช้งานพิมพ์ข้อความโต้ตอบก็จะมีข้อความตอบกลับมาเหมือนกับว่ากำลังสนทนาอยู่กับผู้ใช้งานคนนั้นจริง ๆ

แต่ความจริงแล้วไม่ใช่เลย มันเป็นไวรัสที่จะหลอกล่อให้คุณตายใจ โดยการชวนคุณคุยและส่งลิงก์ต่าง ๆ มาให้ผู้ใช้งานเฟซบุ๊กคลิกเข้าไปดู เมื่อผู้ใช้งานหลงเชื่อคลิกเข้าไปชมภายในลิงก์ที่แสดงก็จะมีข้อความต่าง ๆ ที่แนะนำให้ผู้ใช้งานนั้นทำตามหรือดาวน์โหลด

และไวรัสที่กำลังระบาดอยู่บนเฟซบุ๊กล่าสุดก็คือ ที่มาพร้อมกับลิงก์ที่ถูกส่งมาให้ผู้ใช้งานดาวน์โหลดและติดตั้งลงบนคอมพิวเตอร์

ดังรูปที่มคนส่งข้อความมาให้ แล้วคลิกไปได้ภาพนี้ออกมา
    ถ้าหลงไปติดตั้ง ตามที่แฮกเกอร์ต้องการ ไม่รับประกันว่าอะไรจะเกิดขึ้นนะคะ

ไวรัสบน Facebook  "Flash-Player.exe" และ ซอมบี้ “hi. how are you”

……………………………………………………….

2 วิธีรับมือกับซอมบี้ “hi. how are you” : วายร้ายตัวใหม่บน Facebook !!

เพื่อนใน Facebook ส่งอะไรมาให้ใน Facebook Chat
    เป็นข้อความภาษาอังกฤษที่เปิดด้วยการทักทายกับเราว่า

hi. how are you?
    โดยคนที่ส่งมาหาเรานั้นก็ไม่ใช่ใครที่ไหน คือเพื่อนของเรานั่นเอง

แต่เป็นเพื่อนเราที่ติดเชื้อซอมบี้จากผู้ไม่ประสงค์ดี หากเราเผลอไปเออออ หรือคลิกลิงก์ตามที่เพื่อนซอมบี้ของเราส่งมาให้ละก็ เราก็จะกลายเป็นซอมบี้เหมือนกันทันที วันนี้เลยมีวิธีรับมือกับซอมบี้ “hi. how are you” มาฝากค่ะ ใครที่ยังไม่เคยเจอก็ควรศึกษาไว้นะค่ะ กันไว้ก่อน

สาเหตุเกิดจากอะไร ?

ขอเรียกเคสนี้ว่าซอมบี้ hi. how are you? นะคะ
    เพราะหลัการมันเหมือนซอมบี้ตรงที่
    คนที่ติดเชื่อนี้แล้วจะกลายเป็นทาสและเครื่องมือของ Hacker
    โดยมันสามารถควบคุม Account ของเราได้
    และจะส่งข้อความในลักษณะแบบนี้ไปยังเพื่อนทุกๆ คน ของเรา
    หากเพื่อนที่เผลอไปคลิกลิงก์ ที่มันเตรียมไว้
    ก็จะติดเชื้อเหล่านั้นทันที

ตัวอย่างข้อความที่ซอมบี้เหล่านี้ส่งมาในคราบของเพื่อนเราค่ะ

ไวรัสบน Facebook  "Flash-Player.exe" และ ซอมบี้ “hi. how are you”

วิธีรับมือและแก้ไขหากติดเชื่อซอมบี้นี้แล้ว

วิธีรับมือก็ง่ายๆ นะคะ

เมื่อเห็นเพื่อนของเราส่งแชทอะไรมาแปลกๆ แบบนี้
    (โดยส่วนมากจะเป็นข้อความภาษาอังกฤษ)
    ก็ให้สันนิษฐานได้เลยว่าเพื่อนของเราเป็นซอมบี้แล้วแน่นอน
    ห้ามคลิกลิงก์ที่เพื่อนคนนี้ส่งมาให้เราเด็ดขาด

และไปบอกตัวจริงกับเพื่อนเราว่าให้เปลี่ยนรหัสผ่าน Faceboook ของตัวเองซะ
    หรือหากถ้าเราตกเป็นเหยื่อติดเชื่อซอมบี้ซะเองแล้วละก็
    ห้เปลี่ยนรหัสผ่าน Facebook ของตัวเองเช่นเดียวกันค่ะ

อีกวิธีหนึ่งของการป้องกันจากไวรัสบน Facebook

1. หากผู้ใช้งานเจอข้อความที่ส่งมาทาง Facebook Chat ด้วยข้อความ "hi how are you" ไม่ต้องไปสนใจ ให้ดำเนินการรายงานหรือแจ้งว่าเป็นสแปม ตามรูป Report as Spam หรือ รายงานว่าเป็นสแปม

2. สำหรับผู้ใช้งานที่เผลอไปดาวน์โหลดและติดตั้งไวรัสตัวนี้ลงบนคอมพิวเตอร์ สามารถแก้ไขโดยใช้โปรแกรม MalwareByte AntiMalware สแกนสามารถกำจัดได้

วิธีแก้ปัญหาเพิ่มเติม

โค้ด PHP:
    http://www.pantip.com/tech/software/topic/SV2990195/SV2990195.html 

...............................................
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย khonsurin; 25-07-2011 at 15:27.

อิสระ เสรี เสมอภาค

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม
    ขอบคุณมากๆเลยครับ มีประโยชน์มากเลยครับ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ แจ่มใสยิ้มสวย
    บล็อก
    18
    น้องเล็ก พี่น้องเพิ่งโดนไวรัสค่ะ แต่มากับเว็บอาหารเวบหนึ่ง คิดว่าเครื่องพังซะแล้ว ขึ้นข้อความว่า hard drive เราเสียมั่ง ram damage บ้าง เราก็หลงเข้าใจผิด ว่าเป็นจริง แต่จริงแล้วเป็น fake alert ตอนนี้คลีนไวรัสออกได้แล้ว แต่ปัญหาคือตอนคลีนไวรัสออก เราต้องลบ ไฟล์ ซับพอร์ตในวินโดว์ออกไปด้วยนี่ซิ ตอนนี้เลยต้องซ่อมไฟล์ วินโดว์ ปัญหาคือ พี่พยายามกด f8 เพื่อเข้าไปซ่อม แต่ไม่เป็นผล มีวิธีอื่นแนะนำไหม ค่ะ เห็นไหมโผล่มาทีก็มีปัยหามาให้ช่วย ช่วยหนอ่ยน้า นะนะ

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197
    พี่น้องคะ

1 รีสตอล เครื่องไปให้ไกลๆ หน่อย นะคะ ลองดูก่อนค่ะ

ถ้าไม่ได้ผล เพราะเชื้อไวรัสแพร่กระจาย

2 ลบ ไดรฟ์ C ออกแล้วลงวินโดว์ใหม่นะคะ

เล็กลบวินโดว์ออกไปหลายครั้งแล้ว และลงใหม่ค่ะ

คิดถึงพี่น้องนะคะ มีความสุขยามเช้าๆๆ นะคะ จุ๊บบบบ จ้า

อิสระ เสรี เสมอภาค

ศิลปิน นักแสดง สัญลักษณ์ของ kitty
    ขอบพระคุณมากค่ะที่ให้ความรู้
    ดีและมีประโยชน์มาก ค่ะ
    คิดถึงนะคะ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ kung สาวขอนแก่น
    บ้านหนองกุง ขอนแก่น
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลดี ๆ ต่อไปจะได้ระวังจ้า พี่เล็ก

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ พลคนพิดโลก
    ขอบคุณมากครับ ต่อไปจะรวังให้มาก

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวต้อม
    คนอำเภอห้วยทับทัน จังหวัดศรีสะเกษ
    ขอบคุณหลายๆครับ..สำหรับวิธีป้องกันไวรัสดีๆ

Tags for this Thread