หัวข้อ: บันทึกวันหยุดที่ไม่ใช่วันหยุด

พ่อครัวแม่ครัวบ้านมหา สัญลักษณ์ของ สาวบ้านแต้
    บล็อก
    28

บันทึกวันหยุดที่ไม่ใช่วันหยุด

วันนี้เป็นวันอาทิตย์ที่ 24 กรกฏาคม 2554 วันนี้อาจจะเป็นวันหยุดของใครหลายๆคน ที่เป็นข้าราชการ และอาจจะเป็นวันหยุดของเอกชนที่หยุดให้วันอาทิตย์ แต่สำหรับฉันต้องตื่นมาซักผ้า และทำกับข้าว เพื่อจะได้มาทำงานไม่สาย
    อย่างแรกซักผ้าก่อน ผ้าชุดทำงานทั้ง 5 วันที่ผ่านมา ซักยากจังเป็นเสื้อกาวน์ขาว บางครั้งเปื้อนสีย้อมแบคทีเรีย ย้อมเม็ดเลือด บางวันเปื้อนเลือดคนไข้ (ซุ่มช่ามทำหกเลอะเทอะ) บางวันเจาะเลือดคนไข้เด็ก คนไข้ดิ้นถีบเสื้อกาวน์เปื้อนดินรองเท้าเด็ก ดีนะวันนี้เบาะๆเปื้อนเล็กน้อย

ระหว่างที่รอปั่นผ้าออกไปตลาดแต่เช้า ได้มะระจีนมาต้มจืด ใส่ไก่สับ (เพราะไม่กินหมู) คุยกับพ่อค้าแผงไก่ ว่าไก่ที่นำมาขายปลอดภัยไหม? เห็นข่าวไก่ฟอร์มาลีน พ่อค้าบอกว่าวางใจได้เป็นไก่ที่ได้มาตรฐาน ไม่มีไก่เน่า ไก่เขียวแน่นอน
    จัดการกับอาหารเช้า เที่ยง ตามด้วยเย็น เมนูเดียวกัน "มะระยัดไส้"
    เนื้อไก่ส่วนอกดึงหนังออกเอาเฉพาะเนื้อ

สับแล้วนำมาหมักด้วยซอสหอยนางรม พริกไทย กระเทียม น้ำตาล เกลือ และวุ้นเส้น

เสร็จแล้วก็ยัดใส่ไส้มะระที่เราควักเม็ดและแช่น้ำเกลือไว้ให้ขมน้อยที่สุด

นำไปต้มให้สุกและมะระเปื่อย ใส่ต้นหอมผักชีลงไปพร้อม

อาบน้ำแล้วก้แต่งตัวมาทำงาน
    เริ่มต้นด้วยการ Calibrate เครื่องตรวจเลือดอัตโนมัติก่อน ใส่ Control เพื่อเครื่องมือพร้อมใช้งาน ก็เริ่มตรวจคนไข้ได้แล้ว

โต๊ะทำงานของอิ๊ทประจำอยู่หน้ากล้องจุลทรรศน์ในห้องแลบ

มีผู้ช่วยที่เก่งเตรียมแลบช่วย เป็นคนที่รู้ใจ ทำงานเข้ากันได้เป็นอย่างดี

ดูกล้องทั้งวันบางวันก็ล้าสายตา บางวันก็เหนื่อยยืนเจาะเลือด
    วันหยุดก็ได้หัวเราะบ้าง คนไข้น้อยกว่าวันราชการ ไม่มีคนไข้นั่งหน้าห้อง
    สายตาที่เฝ้ารอผล มองมาที่เรา กดดันเราอย่างยิ่ง

กว่าจะได้กินข้าวเช้าก็ออกผลเวรดึกของเมื่อคืนให้เสร็จ

ทำทั้งวันไม่มีพักเที่ยง ถ้ามีงานเข้ามา เราก็ปฏิเสธไม่ได้ว่า ขอพักเที่ยงก่อนนะ กินข้าวก่อน เหมือนงานทั่วไป เพราะแพทย์รอผล คนไข้รออยู่ ยังไงก็ต้องทำต่อ หิวยังไง เหนื่อยแค่ไหนก็ต้องทำ ได้พักเมื่อหมดงาน ลงเวรอีกทีก็ 2 ทุ่มครึ่ง กลับบ้านอาบน้ำ พักผ่อน รอเรียกเมื่อมี case จนถึงพรุ่งนี้เช้า ตามเมื่อไหร่ก็ต้องไปเมื่อนั้น
    นอน ตื่นเช้าขึ้นมาก็ ภาระกิจเดิมเป็นอย่างนี้ทุกวันของชีวิต

จบแล้วจ้าบันทึกหน้านี้

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    เป็นกำลังใจให้คุณหมอคนเก่งครับ จริง ๆ แล้วไม่ใช่เพิ่งให้กำลังใจในช่วงนี้นะครับ

ให้กำลังใจเสมอและตลอดไปครับ อิอิ

ไม่เหมือน พล พระยาแล ครับ วันหยุดท่องเน็ต นอน นอน นอน และก็นอน

ชาตินี้เกิดมาสุขสบายครับ ความคิดจึงคิดอะไรเรื่อยเปื่อยเพราะมีเวลามาก

จริง ๆ งานค้างคาก็มีมากครับ อยากจะเอามาทำที่บ้าน แต่ทำที่บ้านนายไม่เห็น

เวลาพิจารณาบำเหน็จกลัวไม่เข้าตากรรมการครับ อิอิ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    บันทึกวันหยุดแต่บ่แม่นวันหยุด...บ่เข้าใจ...เข้าใจยุดอกครับหยอกหมอเล่นซื่อๆๆๆๆ ฮ่าฮ่สๆๆๆ...เป็นตาวินเน๊าะหมอไหวบ้อย่านเป็นมะเร็งกะเพาะแหมครับๆๆๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย lungyai1123; 24-07-2011 at 19:56.

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หนุ่มน้อยศรีสะเกษ
    ผมกะคือกัหล่ะครับคุณหมอบ่อมีวันหยุดคือกัน
    ขั้นสิหยุดกะต้องจ้างเขาครับ

พ่อครัวแม่ครัวบ้านมหา สัญลักษณ์ของ สาวบ้านแต้
    บล็อก
    28

ขอบคุณค่ะอ้ายพล คุณลุงใหญ่

อ้ายพลจ้า สำหรับกำลังใจที่มอบให้จำได้เสมอ แม้ในยามที่ทุกข์อิ๊ทก็ได้รับ ในยามที่สุขก็ได้พบ

คุณลุงใหญ่คะ ความตายไม่ใช่สิ่งที่น่ากลัวเลยจ้า ถ้าจะต้องเป็นมะเร็ง พรุ่งนี้อิ๊ทคงต้องตื่นเช้า ตั้งใจทำงานมากกว่าวันนี้หลายเท่าแล้วล่ะค่ะ
    ขอบคุณมากนะคะ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ฮักณ.ทุ่งใหญ่
    สู้ สู้ เด้อจ้าคุณหมอ จะเป็นหนึ่งกำลังใจให่เสมอ อยู่ทางพี้กะ3ทุ่มจังฮอดห้องคือกันจ้า(บ่เว้นวันอาทิตย์คือกัน)สู้ สู้จร้า

บล็อก
    28
    อ้ายหนุ่มน้อยศรีสะเกษ จ้า
    เป็นกำลังใจให่เช่นกันจ้า

พี่ชมเชยจ้า
    น้องอิ๊ทก็เป็นกำลังใจให้จ้า
    สู้เพื่ออนาคตเด้อจ้า

พี่นิบอกว่าให้อิ๊ทมอบกุหลาบแดงให้ กะเลยหาดอกกุหลาบที่สื่อความหมาย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สาวบ้านแต้; 25-07-2011 at 16:02. เหตุผล: เพิ่มข้อมูลค่ะ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ nuzing
    ตกฟากอยู่อุบล เป็นคนชราบางแคแล้ว
    บล็อก
    5
    โอ๊ยตาบ่ดี ยายตกใจหว่าแหม่นคุณหมอต้มมะระใส่เลือดเด็กน้อย
    เอ๊าๆ ทำงานๆๆ เก็บเงิน แต่งงานหล่า ภูเขายังกั้นขวงหน้า ต้องสู้ฝ่าฟัน...นะคะหนูอิ้ท
    "ใจประสงค์สร้างกลางดงกะหว่าถ่ง ใจขี้คร้านกลางบ้านกะหว่าดง"

International chef สัญลักษณ์ของ สะใภ้อิสาน
    บล็อก
    4
    อะนะคุณหมอน้องอิ๊ท สู้เพื่ออนาตด อะแห้มๆมีการเป็นกำลังใจเพื่ออนาตค อิอิอิ
    กุหลาบแดงแจ้งว่ารักและกุหลาบขาวแปลว่าอะไรหน้อ กุ้งเอ๋ย ท่านประธานคุ้มสระบุรีเลี้ยวขวาอยู่ไหนมาบอกที่ มาช่วยกันให้กำลังใจคุณหมอน้องอิ๊ทสู้เพื่ออนาตคกันจ้า

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ kung สาวขอนแก่น
    บ้านหนองกุง ขอนแก่น
    พี่นิจ้า
    ตอนนี้ กุหลาบแดงบานที่ชัยภูมิแล้วจ้า
    น้องชมเชย วันเสาร์-อาทิตย์ทำงานก็ไม่หยุด
    หาเงินมาแต่งใครอ่ะป่าวน๊อ ได้คำตอบมาด้วยว่า
    ใช่แล้ว ว่าซั่น

Tags for this Thread