มีใครรู้จักต้นไม้ชนิดนี้ไหมครับ

เป็นสมุนไพร รักษาโรคมะเร็ง ที่หมอสมหมาย บอกว่าหายากมาก

ตอนนี้เกิดความสับสนกันมาก
เพราะไปเข้าใจกันว่าเป็นต้นปีกไก่ดำ ของทางอีสานบ้านเราที่ใช้ยอดมาบูชาพระ มีหลายคนเอาไปต้มกิน

แต่ทางหมอสมหมายบอกว่าไม่ใช่

ต้นปีกไก่ดำ หรือ ม้าอีก่ำ ที่ใช้ทำยา เป็นต้นเล็กๆสูงประมาณ 10-20 เซนติเมตร เป็นพุ่ม มี 2 พันธุ์ ใบเรียวเล็กและใบกลม มีกลิ่นหอมมาก เกิดเองตามธรรมชาติตามทุ่งนา มีดอกสีเหลืองนวลเล็ก เกิดปีละครั้ง จ.อุบลราชธานี จ.หนองคาย จ.อุดรธานี แถวภาคอีสานจะมีสมุนไพรชนิดนี้มาก

จึงอยากรบกวนถามพี่น้องบ้านมหาว่า มีใครรู้จักบ่ครับ แถว อุบล หนองคาย อุดร แถวๆบ้านพี่น้องพอจะคุ้นๆต้นไม้ชนิดนี้ไหม

ถ้าหาต้นจริงเจอ จะเป็นประโยชน์มากเลย เพราะส่วนตัวผมตัวยาอื่นๆได้แก่ พุทธรักษา ไฟเดือนห้า ปีกไก่ดำ พญายอ เหงือกปลาหมอ แพงพวย และข้าวเย็นเหนือ ข้าวเย็นใต้ ผมพอจะรู้จักและเคยเห็นทั้งหมด แต่ต้นปีกไก่ดำหรือ ม้าอีก่ำนี้ยังไม่เคยเห็น

เห็นคนเถียงกันเยอะเหลือเกิน