หัวข้อ: ปลาทูนึ่ง(สูตรไกลบ้านไกลเมือง)

เมนูอาหาร วิธีทำอาหาร ปลาทูนึ่ง(สูตรไกลบ้านไกลเมือง)

ปลาทูนึ่ง(สูตรไกลบ้านไกลเมือง)

ช่วงนี้มีปลา Mackerel ออกมาขายจ้า มาจากบอสตัน
    รสชาติคล้ายปลาทูบ้านเฮาแต่โตใหญ่กว่าค่ะ บ้านเฮาเอิ้นปลาซาบะ
    ช่วงนี้มีหลายค่ะ ย่างก็แล้วเลยลองเอามานึ่งแบบปลาทูนึ่งบ้านเฮา รสชาติผ่านค่ะ ฮ่าๆๆ

ปลาทูนึ่ง(สูตรไกลบ้านไกลเมือง)

ปลาทูสด(ใช้ปลาทูฝรั่งค่ะ (Mackerel))ล้วงไส้ ล้วงพุง ออก ให้ เอี่ยม หมดจด
    แช่น้ำเกลือ 10 นาที ค่ะ

ใส่ซึ้งเรียงไว้เพราะตัวโตจ้า ฮ่าๆๆ

วิธีทำ

ตั้งน้ำให้เดือดค่ะ แล้วก็เอาปลาไปนึ่ง ใครจะรองที่นึ่งด้วยใบเตยเพื่อให้ปลาหอมๆก็ไม่ผิดกติกาค่ะ
    วิธีการดูว่าเนื้อปลานึ่งสุกได้ที่แล้วก็คือดูที่ตาปลาค่ะ พอตาปลาขุ่นเป็นสีขาวทั้งตา ก็ใช้ได้แล้ว

ทำเสร็จก็ตั้งทิ้งไว้ให้เย็นค่ะ แล้วจะเอาไปทอดก็ทอดได้เลย
    หรือใครจะเก็บไว้ทานก็แนะนำให้ห่อใบตองหรือถุงพลาสติกไว้ก่อนใส่กล่องค่ะ
    เนื้อปลาจะไม่แห้งกระด้าง

ในรูปทอดไหม้ไปจ้า แต่กะดีใจหลายที่เฮ็ดได้
    อยู่เมืองไทยคือสิบ่เฮ็ดเองดอก ฮ่าๆๆ
    สูตรก็หาๆเอาจากอินเตอร์เนตจ้า หลายๆเวบรวมกัน :l-
    LET IT BE...

International chef สัญลักษณ์ของ สะใภ้อิสาน
    บล็อก
    4
    น่าอร่อยจัง แบ่งจากที่นุึ่งบ้างสวนมาตำใส่พริก แล้วผักสดข้าวร้อน อร่อยสุดยอดเลยเน๊อะ
    ขอคุณคะสูตรนี้นึ่งก่อนแล้วนำมาทอด

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หน่อยเบล
    แซบจ้า มักมานึ่งกินกับ ส้มตำ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ kung สาวขอนแก่น
    บ้านหนองกุง ขอนแก่น
    กลิ่นหอม น่าทานมากเลยจ้า
    แซ่บ ๆ

พ่อครัวแม่ครัวบ้านมหา สัญลักษณ์ของ สาวบ้านแต้
    บล็อก
    28
    กลิ่นโชยไปฮอดขอนแก่น จังได๋กะต้องผ่านชัยภูมิก่อนล่ะกลิ่นหอมนั่น
    ที่เขาเอามาทำปลากระป๋องหรือเปล่าคะพี่หน่อย
    ในโมษณา "ปลาแมคเคอเรลชิ้นโตในซอสมะเขือเทศ" อะไรประมาณนี่
    บ้านเราพอมีบ้างในห้าง แมคโค โลตัส อิ๊ทสิไปหามานึ่งบ้างแล้ว
    ทำน้ำจิ้มซีฟูดส์รสเด็ดไปเลยจ้า

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ วัฒนชัย หาริโร
    เห็นแล้วหิวข้าวเด้ อิอิ.........................

ตาแซบจ้า ...ปลาทูกินแล้วเจริญอาหารจ้ากินกับน้ำพริกกะปิ สะตอ แฮงแซบคักจ้า

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม
    นึ่งปลาแมคเคอเรล เป็นตาแซบเนาะครับ กับแจ่วพริกดิบคือสิคักเนาะ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ lukhin_inter
    อิสานใต้ ประเทศไทย
    ขอบคุณจ้า เป็นคนชอบกินน้ำพริกปลาทูทอดหลาย
    แต่กะบ่เคยเฮ็ดปลาทูนึ่งกินเอง มีแต่ซื้อจากเพิ่นซึ่งกะบ่ฮู้ว่าเพิ่นเฮ็ดสะอาดบ่
    ได้สูตรแล้วกะสิลองไปเฮ็ดเองบ้างขอบคุณหลายๆจ้า
    อุปสรรคเป็นได้ทั้งบันไดให้ก้าวขึ้นไป...หรือ
    เป็นภูผาที่ขวางกั้น...ขึ้นอยู่กับว่าจะมองมุมไหน

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ จำปา
    ทางพี้กะเอาปลาทูสดแช่แข็งมาเฮ็ดค่ะ แต่ได้สูตรแช่น้ำปลาค้างคืนค่ะ ก่อนแช่น้ำปลากะหักคอให้งอคือปลาทูบางบ่อ(อยากให้คือของแท้น่ะค่ะ อิอิ ) เวลานึ่งกลิ่นตะหลบอบอวนเลยค่ะ ทอดกะแซบค่ะ

Tags for this Thread