ปลาทูนึ่ง(สูตรไกลบ้านไกลเมือง)

ช่วงนี้มีปลา Mackerel ออกมาขายจ้า มาจากบอสตัน
รสชาติคล้ายปลาทูบ้านเฮาแต่โตใหญ่กว่าค่ะ บ้านเฮาเอิ้นปลาซาบะ
ช่วงนี้มีหลายค่ะ ย่างก็แล้วเลยลองเอามานึ่งแบบปลาทูนึ่งบ้านเฮา รสชาติผ่านค่ะ ฮ่าๆๆ

ปลาทูนึ่ง(สูตรไกลบ้านไกลเมือง)

ปลาทูสด(ใช้ปลาทูฝรั่งค่ะ (Mackerel))ล้วงไส้ ล้วงพุง ออก ให้ เอี่ยม หมดจด
แช่น้ำเกลือ 10 นาที ค่ะ

ใส่ซึ้งเรียงไว้เพราะตัวโตจ้า ฮ่าๆๆ

วิธีทำ

ตั้งน้ำให้เดือดค่ะ แล้วก็เอาปลาไปนึ่ง ใครจะรองที่นึ่งด้วยใบเตยเพื่อให้ปลาหอมๆก็ไม่ผิดกติกาค่ะ
วิธีการดูว่าเนื้อปลานึ่งสุกได้ที่แล้วก็คือดูที่ตาปลาค่ะ พอตาปลาขุ่นเป็นสีขาวทั้งตา ก็ใช้ได้แล้ว

ทำเสร็จก็ตั้งทิ้งไว้ให้เย็นค่ะ แล้วจะเอาไปทอดก็ทอดได้เลย
หรือใครจะเก็บไว้ทานก็แนะนำให้ห่อใบตองหรือถุงพลาสติกไว้ก่อนใส่กล่องค่ะ
เนื้อปลาจะไม่แห้งกระด้าง

ในรูปทอดไหม้ไปจ้า แต่กะดีใจหลายที่เฮ็ดได้
อยู่เมืองไทยคือสิบ่เฮ็ดเองดอก ฮ่าๆๆ
สูตรก็หาๆเอาจากอินเตอร์เนตจ้า หลายๆเวบรวมกัน :l-