หัวข้อ: ใครมีแหล่งท่องเที่ยว ที่ใกล้ๆ จังหวัดชัยภูมิ แนะนำแหล่งท่องเที่ยวให้หน่อยครับ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ bnserver

ใครมีแหล่งท่องเที่ยว ที่ใกล้ๆ จังหวัดชัยภูมิ แนะนำแหล่งท่องเที่ยวให้หน่อยครับ

ครับ คือ ตรุษจีน ปี2555 บ่าวบำเหน็จ จะได้ต้อนรับ..แขกบ้านแขกเมือง เป็นชาวไต้หวัน 20 คน ที่จะมาพักอยู่ บ้านบ่าวบำเหน็จ 2คืน แล้วหลังจากนั้น เขาก็จะให้บ่าวบำเหน็จ พาเที่ยว เพราะเขาจะมาพักในประเทศเรา 7 วันครับ...บ่าวบำเหน็จเลยคิดบ่ออกครับ ว่าติพาเพิ่นเที่ยว หม่องใดแหน่ ครับ..:b-b

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    ว่าจั๊งได๋หนอ สาวชัยภูมิ ลูกพ่อขุน,หลานปู่แล....อยู่ทางได๋นอบอกสถานที่ท่องเที่ยวให้อ้ายเลาแหน่ครับ

พ่อครัวแม่ครัวบ้านมหา สัญลักษณ์ของ สาวบ้านแต้
    บล็อก
    28

สถานที่ท่องเที่ยวในชัยภูมิ

ไปบ้านพี่เด้อล่ะ
    ปฏิมากรรมหินล้านปีที่ธรรมชาติสรรค์สร้าง....."มอหินขาว"

เที่ยวชมธรรมชาติ เดินป่า ศึกษาพรรณไม้ เที่ยวน้ำตก....."น้ำตกตาดโตน"

เที่ยวชมป่าสมบูรณ์ ในเขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าภูเขียว ....."ทุ่งกะมัง-เขื่อนจุฬาภรณ์"

ล่องแพ แลคิ้ง.....".เขื่อนโนนเขวา ปีนภูคิ้ง" ...... เกษตรสมบูรณ์

นมัสการพระเจ้าองค์ตื้อ พระทองคำ องค์โบราณ บ้านท่าขาม อ.เกษตรสมบูรณ์

นมัสการพระธาตุหนองสามหมื่น พระสังข์ตีคลีแข่งกับพระอินทร์ ตีไปตกที่พระธาตุหนองสามหมื่น ....อ.ภูเขียว

เลือกชมเลือกซื้อผ้าไหมสวยๆที่ส่งเข้าพระราชวัง(งามขนาด) จากอ.บ้านเขว้า

ชมเขื่อนดินขนาดใหญ่ที่ใช้ผลิตกระแสไฟฟ้า และใช้ในการเกษตร อ.แก้งคร้อ

ชมและเที่ยวถ้ำวัวแดง และชมธรรมชาติภูแลนคา อ.หนองบัวแดง

ชมทุ่งบัวสวรรค์ และหินสวยๆที่อุทยานแห่งชาติป่าหินงาม อ.เทพสถิตย์

ชมได้ทุกที่ ที่ชัยภูมิ ชาวชัยภูมิยินดีต้อนรับด้วยความยินดียิ่ง
    ธุจ้าธุจ้าธุจ้า:welcome3:welcome3:welcome3ธุจ้าธุจ้า
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สาวบ้านแต้; 27-07-2011 at 10:23. เหตุผล: แก้คำผิดค่ะ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    ขอโทษครับกะบ่ฮู้ว่าสาวบ้านแต้กะอยู่ชัยภูมิคือกันคึดว่ามีผู้เดียวทอนั่นแห๊มะครับ 55

พ่อครัวแม่ครัวบ้านมหา สัญลักษณ์ของ สาวบ้านแต้
    บล็อก
    28

สาวบ้านแต้คือเกษตรสมบูรณ์

ลิขสิทธิ์บน YouTube Credit By : https://www.youtube.com/watch?v=ASWLYAnWrLs

รำวงสาวบ้านแต้
    คำร้อง ธรรมนูญ แสงรังสี
    ทำนอง ธนิต ผลประเสริฐ
    สร้อย)
    พร้อม) เดี่ยนสามนกกาเหว่ามันฮ้อง
    ยูงทองมันมาฮ้องไหว้วอน
    หมู่หญิง) จากไปสวีวี่วี
    หมู่ชาย) จากไปสวีวี่วี
    หมู่หญิง) ถ้าบุญเฮามีคงจะได้เจอกัน
    หมู่ชาย) ถ้าบุญเฮามีคงจะได้เจอกัน

หญิง) จากไปตั้งแต่วันตี้ห้า
    หมู่หญิง) วันตี้ห้าเดือนกันยายน
    หญิง) พอศอสองสี่เก้าเก้า
    หมู่หญิง) พอศอสองสี่เก้าเก้า
    หญิง) เจ้าสิอ่องไล้เด้อเฮ็ดเพ้อเซ่อถือกระด้งฟัดข้าว
    เจ้าสิอ่องไล่แม่สาวบ้านแต่ขี่ซักขะยาน
    หมู่หญิง) สาวบ้านแต่ขี่ซักขะยาน

ชาย) จดหมายไปสองซาบับ
    ได้ฮับหรือเปล่าคนดี
    จากไปสวีวี่วี

หมู่ชาย) จากไปสวีวี่วี
    ชาย) ถ้าบุญสันมีคงจะได้เชยชม
    หมู่ชาย) ถ้าบุญสันมีคงจะได้ชมเชย

ซ้ำ (สร้อย)

ชาย) สายัณห์ตะวันแล่แล่
    สาวบ้านแต้ขี่รถซักขะยาน
    ขี่ไปทุกถิ่นสถาน
    หมู่ชาย) ขี่ไปทุกถิ่นสถาน
    ชาย) ขี่รถซักขะยานไปกะสันไหมเธอ
    หมู่ชาย) ขี่รถซักขะยานไปกะสันไหมเธอ

หญิง) เสียใจบ้านอยู่ไกลไปหน่อย
    กล้วยอ้อยเป็นแต่ป่าสอนลอน
    ขี่ไปจนหัวเข่าเหนื่อยอ่อน
    หมู่หญิง) ขี่ไปจนหัวเข่าเหนื่อยอ่อน
    หญิง) เป็นป่าสอนลอนคือเกษตรสมบูรณ์
    หมู่หญิง) เป็นป่าสอนลอนคือเกษตรสมบูรณ์

ซ้ำ (สร้อย) 2 เที่ยว

Super Moderator สัญลักษณ์ของ ไก่น้อย
    บล็อก
    8
    ถ้ามีเวลากะมาเลาะทางโคราชเด้อจ้า

ไปยามอาวอ้วนทางวังน้ำเขียว เที่ยมจิมทอมสันฟาร์ม (เพิ่นเปิด 17 dec- 8 Jan'12)

เขาใหญ่ มนต์เสน่ห์ยังมีเต็มที่ คือเก่าจ้า
    กระเบื้องจะฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม เมฆจะหล่นฟ้าปลาจะกินดาว ลาวจะครองเมือง ::)

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ เมษา

พบปะพูดคุย

พาเพิ่นไปทุ่งนา หว่านแหหาปลา ไปหาแหย่ไข่มดแดง หาหน่อไม้ กินข้าวทุ่ง สิบ่อม่วนติ :l-

หลังจากนั้นก่าพาเพิ่นไปเลาะแถวๆหม่องสาวบ้านแต้บอกหล่ะจ้า ม่วนๆ :,1-

International chef สัญลักษณ์ของ สะใภ้อิสาน
    บล็อก
    4
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เมษา
    พาเพิ่นไปทุ่งนา หว่านแหหาปลา ไปหาแหย่ไข่มดแดง หาหน่อไม้ กินข้าวทุ่ง สิบ่อม่วนติ :l-

หลังจากนั้นก่าพาเพิ่นไปเลาะแถวๆหม่องสาวบ้านแต้บอกหล่ะจ้า ม่วนๆ :,1-
    55555 โปรมแกรมนี้น่าสนใจมากจ้าน้องเม อยากไปด้วยจ้ง