หัวข้อ: สิ้นแล้ว....อยุธยา

Moderators สัญลักษณ์ของ สาวชัยภูมิ ลูกพ่อขุน
    บล็อก
    30

เศร้าซึม สิ้นแล้ว....อยุธยา

เสียงช้างศึก ฮึกเหิม ทั้งกลองรบ
    แม้แผ่นดิน กลบสิ้นชีพ ไม่เห็นหน้า
    จำจากแก้ว จากไกล แม่กานดา
    ขวัญกัลยา จงรอวัน พี่หวนคืน

เสียงประดาบ ซัดหอก คะนองนัก
    เสียงไพร่จัก โหยหวน ให้อึงมี่
    เสียงร้องไห้ ระงมทั่ว ตัวบุรี
    เสียงกลี เข้าบ้าน มาเผาเมือง

ร่างน้อยน้อย คอยแอบ กระออมอก
    น้ำตาตก อกไหม้ ก็ไม่สม
    เลือดหลั่งริน ทาทั่ว ทุกกองกรม
    แม่โฉมยงค์ นอนดิ้น สิ้นชีวี

สิ้นแล้ว...แม่ยอดขวัญ ของชีวิต
    สิ้นแล้ว....ทั้งบพิตร นคราที่อาศัย
    สิ้นแล้ว สิ้นทั้งชาติ ศาสน์จอมผไท
    สิ้นแล้ว โอ้กรุงไกร ศรีรามเทพนคร

ลิขสิทธิ์บน YouTube Credit By : https://www.youtube.com/watch?v=Y3xh5rM0xcQ

กลอนบทนี้ได้แรงบันดาลใจจาก การอ่านพงศาวดาร ฉบับคำให้การของขุนหลวงหาวัด เมื่อครั้งเสียกรุงศรีอยุธยาเมื่อปี พ.ศ.2310 ประวัติการเสียกรุงมิใช่การสูญเสียเอกราชเท่านั้น แต่เป็นการสูญเสียคำว่า''ไทย'' เพราะพม่าไม่ต้องการให้มีแผ่นดินอยุธยาอีกในแผนที่ แต่หลังจากนั้นพระเจ้าตากสินมหาราชทรง กอบกู้เอกราชจากพม่าใช้ระยะเวลาราว 6 เดือนเศษ แต่่จากความเสียหายครั้งนั้น ทำให้ยากต่อการบูรณะปฏิสังขร ทำให้พระเจ้าตากสินต้องย้ายเมืองมาที่ฝั่งธน และก็็เป็นการเริ่มต้นสมัย ''กรุงธนบุรีศรีมหาสมุทร'' หมดเวลาของประวัติศาสตร์บ้านเมืองอันยาวนาน ของกรุงศรีอยุธยา รวมเวลา 417 ปี
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สาวชัยภูมิ ลูกพ่อขุน; 28-07-2011 at 13:01.

International chef สัญลักษณ์ของ สะใภ้อิสาน
    บล็อก
    4
    จำได้จำได้ ละครเรื่องนี้ ชอบมากเพลงก็เพราะสงสาร หนุ่มศรราม อิอิอิ
    นักแสดงทุกท่านเล่นได้ดีมากจ้า

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ หนุ่มหน้าลาว
    เพลงกะม่วนครับ ประทับใจ ขอบคุณครับที่ได้ยินสำนึกเก่า ๆ ของบรรพบุรุษครับ
    ไทยอาจสิสิ้นอีกครั้งครับลองลำดับเหตุการณ์บ้านเมืองมาเรื่อย ๆ เบิ่งครับ
    เดี๋ยวนี้ประชาชนเลือกทางเดินของตนเอง
    โดยยินดีที่ยอมสิเป็นคนขอกิน บ่แม่นคนทำกินครับ
    เนื้องัว 180/โล เนื้อหมู 140/โล ไข่ฟองละ 5 บาท
    ข้าวแกงจานละ 30 บาทขึ้นไป น้ำมันปรับขึ้นราคาทุกวัน
    แก้ส ปรับขึ้นทุก ไตรมาส 55555 คนจนไม่มีในประเทศไทย5555555555555555

Moderators สัญลักษณ์ของ สาวชัยภูมิ ลูกพ่อขุน
    บล็อก
    30

รอบยิ้มพิมใจ ขอบคุณค่ะ

ค่ะคุณหนุ่มหน้าลาวประวัติศาตร์อาจจะซ้ำรอยเดิมได้ ถ้าหากยังขาดความสามัคคี ประวัติศาสตร์สอนให้จำให้คิด การเสียกรุงเป็นเหมือนแผลเป็นทางประวัติศาสตร์ของประเทศเราค่ะ

พี่นิค่ะมีคนใจดีลงละครเรื่องนี้ทาง youtube ค่ะเรื่องนี้พระเอกหล่อมากจริงๆค่่ะ ขอบคุณทุกความคิดเห็นและตลอดผู้ที่เข้ามาอ่านนะคะ จากใจนักเขียนฝึกหัด
    ค่ะ

บล็อก
    30

อ่านข่าวออนไลน์

......กรีดร้องเพรียกเรียกประดังจาก...วังหลวง

...กลางจันทร์จวง..เร้นเมฆา...พร่าสลัว

...เหล่านางใน..เสนามาตย์...ล้วนหวาดกลัว

...หวั่นระรัวเสียงรุกไล่ของไพรี

......พะเนียงเพลิงเริงร้อนดัง..ซ่อนศึก

...สุมระทึกแนวกำแพงแห่ง...กรุงศรี

...เพทุบายร้ายนัก!!!!ด้วยอัคคีมณเฑียรมณี..พินาศทรุด....อยุธยา
    ...

Tags for this Thread