หัวข้อ: ลูกชิ้นหมูเยอรมัน

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ขอบฟ้า

เมนูอาหาร วิธีทำอาหาร ลูกชิ้นหมูเยอรมัน

วันนี้ทำลูกชิ้นหมูและลูกชิ้นไก่จ้า ส่วนผสมใช้เหมือนกันจ้า อยู่ต่างบ้านต่างเมืองต้องหัดลูกชิ้นกินเองค่ะ เนื้อลูกชิ้นนุ่ม อร่อยค่ะ

ส่วนประกอบ
    เนื้อหมูหรือเนื้อไก่ 500 กรัม
    น้ำปลา 1 ช้อนโต๊ะ
    เกลือ 1 ช้อนชา
    น้ำตาล 1/2 ช้อนโต๊ะ
    น้ำมันพืช 1/2 ช้อนโต๊ะ
    ผงฟู หรือ(of soda) 1/2 ช้อนชา
    น้ำเปล่า หรือ น้ำโชดาก็ได้ค่ะ 4 หรือ 5 ช้อนโต๊ะ
    พริกไทย 1 ช้อนชา
    ผงชูรสหรือรสดีหมู 1ช้อนชา
    แป้งข้าวโพดหรือแป้งทำเค้กก็ได้ค่ะ 2 ช้อนโต๊ะ
    ส่วนผสมปรับได้ตามชอบค่ะ
    วิธีทำ
    1 ปั่นเนื้อหมูให้ละเอียด แล้วใส่ส่วนผสมทุกอย่างลงในเครื่องปั่น

ลูกชิ้นหมูเยอรมัน

2 ปั่นต่ออีกประมาณ 10 นาที จนเนื้อหมูเนียน ถ้าเนื้อหมูเหนียวเกินไปให้เติมน้ำที่ละนิดแล้วปั่นต่อให้เนื้อหมูเหนียวพอดี จะได้ลูกชิ้นหมูที่เนื้อไม่แข็งเกินไป

3 ต้มน้ำให้ร้อน แต่ไม่ต้องให้น้ำเดือดมาก
    4 ปั้นลูกชิ้นให้ออกมาระหว่างนื้วหัวแม่มือและนิ้วชี้ แล้วใช้ช้อนปาดลงในหม้อ(ขออภัยที่ไม่มีรูปให้ดูตอนปั้นจ้า เพราะว่าทำคนเดียวไม่มีคนถ่ายรูปให้จ้า อิอิ)

5 รอจนลูกชิ้นลอยขี้นมาสักพักหรือประมาณ3นาที แล้วตักแช่ในน้ำเย็นจัด ประมาณ3นาทีก็เอาลูกชิ้นขึ้นให้สะเด็ดน้ำ เสร็จเรียบร้อยแล้วจ้า

:l-ขอให้สนุกกับการหัดทำลูกชิ้นเด้อจ้า และขอบคุณเว็บบ้านมหาจ้า :l-

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ นักรบหัวใจ
    น้องอ้อมทำแล้วส่งมาให้อ้ายแหน่

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หนุ่มน้อยศรีสะเกษ
    ยุต่างบ้านต่างเมืองต้องเฮ็ดกินเองทุกหย่างนอครับ
    ยำลูกชิ้นเด้อครับจั่งสิแซบแฮง

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ kung สาวขอนแก่น
    บ้านหนองกุง ขอนแก่น
    จะลองหัดทำให้อ้ายโชคกินบ้างจ้า
    รออ้ายโชคกลับมาก่อน จะโชว์ฝีมือจ้า

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    บ่อยากเฮ็ดดอก อยากซิมฝีมือน้องอ้อมแมะ เอามาให้กินแน

มิสบ้านมหา 2008 - 2009 สัญลักษณ์ของ หมูหวาน
    บล็อก
    5
    เอามาปิ้งคือจะแซ่บแท้จ้า ลูกชิ้นเด้งดึ๋งๆๆ บ่จ้านิ อิอิ ตาแซ่บๆจ้า:l-
    ขำบางโอกาส ฉลาดเป็นบางเวลา บ้าเป็นพักๆ แต่น่ารักตลอดกาล (^_^)

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์
    ช่างภาพอิสระ
    สัญลักษณ์ของ ฅนภูค่าว
    นครโคราช บ้านเกิดกาฬสินธุ์

ลูกชิ้นหมู

ลูกชิ้นหมู ลูกชิ้นหมู ลูกชิ้นหมูเฮ็ดเก่งเนาะ ขออีกแนสิเอามาปิ้งคือสิแซบ....ลูกชิ้นหมู ลูกชิ้นหมู ลูกชิ้นหมู

ลูกชิ้นหมู