หัวข้อ: มองจันทร์

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197

มองจันทร์

มองจันทร์

มองจันทร์

จันทราเจ้าเอย จะรู้ไหมว่า
    ข้าเปลี่ยวอุรา ใจข้าสะท้านไหว
    ราตรีที่แสงจันทร์ นี้อำไพ
    เหตุไฉนข้าจึง หม่นหมองกาย

อยากมีเขานั่ง ใต้เงาจันทร์ชิดใกล้
    บัดนี้ข้าเหงาใจ หม่นไหม้ยามหลับใหล
    ในนิทรากล่อมนอน คนไกลจรอยู่ไหน
    โปรดกระซิบบอกฤทัย คนที่รักคะนึงเช่นกัน

หนาวหนาวหนาว ร้าวร้าวร้าวห่วงหา
    ข้าสะท้านอุรา หวั่นไหวมิอาจกั้น
    ฝากกระซิบรัก ผ่านใต้เงาจันทร์
    ว่าหทัยนั้น ไม่เคยลืมยอดดวงใจ

แสงจันทร์เอย โปรดรับรู้ว่า
    ใจข้าเหงาอุรา คิดถึงคนไกล
    หัวใจข้าเหงา แสนเศร้าต้องร่ำไห้
    คิดถึงคนไกล เมื่อไรได้ชิดกัน

[radio]http://supannika.webs.com/Kidtuong%20Pongsit.wma[/radio]

.........................

หากว่าเราต้องจากกันจริง แล้วเราจะทำไฉน
    จะอยู่ได้อย่างไร ห่างต้องเคว้งคว้างดังสายลม

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย khonsurin; 24-08-2011 at 16:12.

อิสระ เสรี เสมอภาค

: มองจันทร์

เราทั้งสองมองจันทร์คนละฟ้า
    แม้เวลาผิดกันวัน,เย็น,ค่ำ
    สื่อแห่งรักสลักจิตสนิทนำ
    ต่างลึกล้ำสัมพันธ์ฝากจันทรา

ขอส่งความเข้มแข็งด้วยแรงรัก
    มาทายทักคนดีอยู่ตรงหน้า
    มีสติอยู่กับตัวนะพี่จ๋า
    บุญรักษาคนดีอย่ามีภัย

มองพระจันทร์คืนนี้น้องคิดถึง
    ใครคนหนึ่งซึ่งฝันว่าวันไหน
    หนอจะพบสบครานิทราลัย
    ขอส่งใจฝากจันทร์ เข้าฝันเธอ

.....ฝันดีนะคะที่รัก...: มองจันทร์

ร่วมกิจกรรมนำความรู้ สัญลักษณ์ของ เซียนเมา
    คันเจ้าคิดฮอดอ้าย ไห้แนมเบิ่งเดือนดาว
    สองตาเฮา สิจบกันเทิงฟ้า

โอ้ย...ปานนี่สาวหวึ่ง สิคิดฮอดบ่าวกึ่ม บ่น้อ.....
    :l-

Banned

บล็อก
    4
    จันทร์แรม แจ่มฟ้า ข้าเหงา
    นั่งเศร้า มองเจ้า บนฟ้า
    เหมือนคน ทนทุกข์ อุรา
    เขามา ลาไกล ใจห่าง

จันทร์จ๋า บอกข้า ได้ไหม
    หัวใจ ที่ช้ำ บอบบาง
    ข้าต้อง ทำอย่าง ไรบ้าง
    หนทาง พอมี บางไหม

จันทร์เจ้า บอกเขา ทีเถิด
    ข้าเกิด ความคิด จากใจ
    อยากให้ เขาได้ รู้ไว้
    ในใจ มีเขา คนเดียว.....

แจมด้วยจ้า จันทร์ จันทร์ จันทร์

บล็อก
    197
    พี่เจี๊ยบคะ แต่งกลอนเพราะมากเลยค่ะ
    ว่าจะตอบแต่ตอนหัวค่ำแล้ว เน็ตช้ามากค่ะ
    รอว่า 3g เมื่อไรจะถึงบ้านนอกน่ะค่ะพี่คนดี

......................

ที่รักขา จะรู้ไหมว่า
    ทุกทุกเวลา คิดถึงเธอแทบขาดใจ
    กระซิบว่ารักเธอมาก ที่รักรับรู้ไว้
    ในห้วงดวงใจ ฉันมีแต่เธอ

ป่านนี้เธอ คงนิทราในราตรี
    คงมองจันทร์ที่ ทอแสงแล้วฝันเพ้อ
    แสงจันทร์คืนนี้ ทำให้ฉันละเมอ
    คิดถึงแต่เธอ รู้ไหมยอดรัก.. คิดถึงเหลือเกิน

.....................

บล็อก
    197
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ผู้บ่าวเมืองร้อยเกาะ
    คันเจ้าคิดฮอดอ้าย ไห้แนมเบิ่งเดือนดาว
    สองตาเฮา สิจบกันเทิงฟ้า

โอ้ย...ปานนี่สาวหวึ่ง สิคิดฮอดบ่าวกึ่ม บ่น้อ.....
    :l-

......................

ขอบคุณนะคะพี่บ่าวกึ่ม...ที่คิดถึงสาวหวึ่ง...

คิดถึงเธอทุกเวลา ใต้โค้งคุ้งฟ้านี้
    ทุกทุกนาที ฤดีนี้มีแต่เธอ
    ทุกทุกกระพริบตา ที่คอยฝันเพ้อ
    ทุกทุกละเมอ เธอคือยอดดวงใจ

.....................

บล็อก
    197
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ หนึ่ง
    จันทร์แรม แจ่มฟ้า ข้าเหงา
    นั่งเศร้า มองเจ้า บนฟ้า
    เหมือนคน ทนทุกข์ อุรา
    เขามา ลาไกล ใจห่าง

จันทร์จ๋า บอกข้า ได้ไหม
    หัวใจ ที่ช้ำ บอบบาง
    ข้าต้อง ทำอย่าง ไรบ้าง
    หนทาง พอมี บางไหม

จันทร์เจ้า บอกเขา ทีเถิด
    ข้าเกิด ความคิด จากใจ
    อยากให้ เขาได้ รู้ไว้
    ในใจ มีเขา คนเดียว.....

แจมด้วยจ้า จันทร์ จันทร์ จันทร์

...................

ไพเราะมากนะคะน้องหนึ่ง ได้พบยอดนักกลอนแล้วนะคะ
    บอร์ดเราได้นักกลอนขึ้นมาอีกคนหนึ่งแล้ว

อยากเห็นนักกลอน ยอดฝีมือเคียงคู่บอร์ดนะคะ เขียนมาให้อ่านบ่อยๆๆ จ้า
    จะเอาใจช่วยนะคะคุณน้อง

..........................

จันทร์เจ้าขา โปรดเมตตา ใจข้าบ้าง
    ทุกเส้นทาง ความอ้างว้าง เกาะกุมใจ
    อยากจะถาม ว่าคิดถึง ข้าบ้างไหม
    รู้หรือไม่ ข้าเปลี่ยวใจ เมื่อมองจันทร์

นั่งมองเหม่อ พร่ำเพ้อ ครวญฝันถึง
    ยังคงซึ้ง อบอุ่น มีความหวัง
    รักของเรา สองคน ไม่มีฟ้ากั้น
    ใต้เงาจันทร์ ความสุขนั้น แสนอุ่นใจ

จันทร์เอ๋ย โปรดบอกเขา รักข้าบ้าง
    อย่าให้ข้า ต้องอ้างว้าง เปลี่ยวฤทัย
    หัวใจข้า อ้างว้าง จันทร์รู้ไหม
    ยามห่างไกล คิดถึงเขา ทุกยามนิทรา

........................

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย khonsurin; 25-08-2011 at 01:11.

บล็อก
    197
    เราเอยบอกหน่อยได้ไหม
    ว่าใจคนคอยเฝ้าถวิลหา
    ฝากรักผ่านเงาจันทรา
    ใจน้องผวาใจเพ้อเฝ้าคอยครวญ

ใต้เงาจันทร์ที่เราสองเคยพร่ำ
    ฝากรักกันใต้แสงจันทร์ส่องฉาย
    ในอ้อมกอดพี่แสนรัญจวนไม่คลาย
    ขอพี่อย่าได้หน่ายลืมรักเรา

ในอ้อมกอดพี่น้องคนดีแสนสุดซึ้ง
    คำพรอดรักยังตราตรึงแม้ต้องเศร้า
    ยามพี่พรากจากไกลสองใจเรา
    แม้จะเหงาใต้เงาของจันทรา

บอกฤทัยว่ารักรักแต่พี่
    น้องคนดีไม่เปลี่ยนถวิลหา
    อยากจะกอดคนดีอยากสบตา
    คนเพ้อหาเฝ้าครวญใต้เงาจันทร์

[wma]http://vihokratree.webs.com/Rukaey%20Poongsit.wma[/wma]

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ wundee2513
    บล็อก
    11
    ... เห็นจันทร์แจ่มอยู่บนฟ้า
    โอ้จันทราจะเหงาดั่งข้าไหม
    คงสุขดีเพราะมีดาวเต็มนภาลัย
    คงสุขใจได้ดาวมาล้อมเดือน

ต่างกับข้าว่าเหงาหนัก
    คนที่รักก็คือเหงามาเป็นเพื่อน
    ต่างนภาพรั่งพรูด้วยดาวเดือน
    โอ้ว่าเพื่อนข้านี้เหงาโปรดเข้าใจ ...
    เสรีภาพ เสมอภาค ยุติธรรม

บล็อก
    197
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wundee2513
    ... เห็นจันทร์แจ่มอยู่บนฟ้า
    โอ้จันทราจะเหงาดั่งข้าไหม
    คงสุขดีเพราะมีดาวเต็มนภาลัย
    คงสุขใจได้ดาวมาล้อมเดือน

ต่างกับข้าว่าเหงาหนัก
    คนที่รักก็คือเหงามาเป็นเพื่อน
    ต่างนภาพรั่งพรูด้วยดาวเดือน
    โอ้ว่าเพื่อนข้านี้เหงาโปรดเข้าใจ ...
    ..................
    ขอบคุณพี่ดิษย์นะคะที่ร่วมแจมค่ะ

ดูจันทราบนฟ้าในคืนหม่น
    ฟ้าไกลโพ้นคงหม่นและเศร้าหมอง
    ด้วงจันทราไม่พร่างฟ้าจึงเศร้าตรอง
    คงเหมือนน้องดูจันทร์ให้เหงาใจ

คนอยู่ไกลคงอาลัยในจันทร์เศร้า
    ไม่อุ่นเนาว์นิรันดร์เหมือนจันทร์ไร้
    แสงจันทราดังจะมอดใจมลาย
    เหมือนดังข้าเหงาใจคิดถึงเธอ

....................

Tags for this Thread