หัวข้อ: ใจคนคอย..

Moderators สัญลักษณ์ของ สาวชัยภูมิ ลูกพ่อขุน
    บล็อก
    30

อายหน้าแดง ใจคนคอย..

แสนคำนึงถึงคนที่ถักร้อย
    ความคิดถึงยังคงคอยแห่งรอยฝัน
    รอ..รอ..รอ..ใครคนหนึ่งทุกคืนวัน
    ณ.ที่อันมีเพียงเราในห้วงใจ

ดวงเนตรเจ้าเฝ้าเคยถามเหมือนกาลก่อน
    หัวใจรอนอ่อนล้าแรงแห่งความหวัง
    เสียงโหยไห้ของหัวใจแทบอกพัง
    ยังคงฝังลึกทุกช่วงของดวงใจ

หยาดน้ำเพชรร่วงหล่นแล้วในแววตา
    เหมือนดังว่าอกกานดาละห้อยไห้
    โอ้ใจเอยรอ-ร่ำร้องเพียงเงาใคร
    วอนหัวใจจงกลับมาเคียงคู่กัน

พยับหมอกลางเลือนเปื้อนปลายฟ้า
    ดวงดาราเลื่อนลับจนอับแสง
    ใจคนคอย..ใครคนนั้นจนหมดแรง
    หรือเปลี่ยนแปลงไปแล้วไม่หวนมา

ลิขสิทธิ์บน YouTube Credit By : https://www.youtube.com/watch?v=7dvJqiKUHAs
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สาวชัยภูมิ ลูกพ่อขุน; 25-08-2011 at 17:06.

Banned

บล็อก
    4
    แต่งกลอนเพราะค่ะ คำอลังการณ์ อ่านแล้วแต่พี่ไม่เข้าใจ ตรงที่ คนที่ถักร้อย มีความหมายว่าไงค่ะ กับตรงพยับหมอกกลางเลือนเปื้อนปลายฟ้า ตรงนี้นึกภาพไม่ออก ว่าเป็นแบบไหน กับตรงดวงดาราเลื่อนลับจนอับแสง ดาราที่แปลว่า ดวงดาวใช่ไหมค่ะ นึกไม่ออกว่า เลื่อนตามเวลา หรือเลื่อนแบบเคลื่อนตัวค่ะ

Moderators สัญลักษณ์ของ สาวชัยภูมิ ลูกพ่อขุน
    บล็อก
    30
    ค่ะพี่หนึ่ง
    คนถักรักร้อย คนเคยรักหรือคนที่คอยบอกรัก
    พยับหมอก หมอกที่ปกคลุมจนฟ้ามืด
    ดาวเลื่อน ทำให้แสงดาวเคยมีกลับรืบหรี่จนไม่มีแสงค่ะ
    ขอบคุณที่ติดตามและแจมกระทู้ของบีนะคะ บีชอบแต่งออกแนวโบราณนิดๆ เพราะเป็นคนโบราณ หุๆ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ พ่อใหญ่คำแสง
    เฮือนบ้าง เถียงนาบ้าง
    ไผ่บังอาจ มาหักอกคนบ้านข้อย.......หือ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    เอ้าเอ้าสอบถามแล่วกะเฮียนฮู้ไว้หลายๆเด้อคุณหนึ่งเขียนมาให่ลุงอ่านดู๋
    แล่วสิออกเซอร์ให่ ผ่านหือบ่ผ่าน

ดาราเลื่อนลับ กะคือดวงจันทร์โคจรไกลออกไปเรื่อยๆๆๆๆๆตั้วจ้าหนึ่งหนึ่งๆๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย lungyai1123; 25-08-2011 at 10:18.

Banned

บล็อก
    4
    ลุงใหญ่กวน ฮ่าๆๆ ขอบคุณเด้อน้องบี แต่ เอื้อยกะทบทวนอีกก่อน วาซิเข้าใจตรงกับความหมายของน้องบีบ่อ

ถักร้อยรัก...นี่พอเข้าใจจ้า ระยะเวลาทีคบกันไปนานๆสะสมความรักเรื่อยๆ
    พยับหมอกกลางเลือนเปื้อนปลายฟ้า ...หมอกที่หนาแต่ตรงกลางหมอกบางๆเพราะหมอกตรงกลางลอยขึ้นบนท้องฟ้า
    ดวงดาราเลื่อนลับจนอับแสง...คำว่าเลื่อนตรงนี้ หมายถึงแสงของดาวที่ค่อยๆหรี่ลง ใช่ไหมค่ะ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ wundee2513
    บล็อก
    11
    ... คอยแล้วยังคอยเจ้า
    คอยกับเงาของความหวัง
    คนคอยคอยรอว่าสักครั้ง
    ว่าเจ้ายังมีใจไว้ให้รอ

ใจคนคอยคอยใครใจรับรู้
    เพียงจะอยู่กับใครที่คอยดั่งใจขอ
    หรือเปลี่ยนไปปล่อยให้ตั้งตารอ
    ไม่ได้ง้อหรือไรปล่อยไปให้คอย ...
    เสรีภาพ เสมอภาค ยุติธรรม

บล็อก
    30
    ค่ะพี่หนึ่งนั่นคือความหมายค่ะ บียังต้องหัดอีกเยอะมากค่ะขอบคุณผู้อ่านที่เข้าให้กำลังใจนะคะ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ คนภูเวียง
    อยากร้อยมาลัยให้งดงาม ตามใจคิดที่คาดหวัง
    ให้ดุษดังน้ำฝนหล่นจากฟ้า ให้ช่ำเย็นเรือนร่างทั่วกายใจ
    จะหาใครในความฝันที่ใฝ่หา ที่จะมาเป็นพ่อพระให้ลูกเอ๋ย

ร่วมกิจกรรมนำความรู้ สัญลักษณ์ของ เซียนเมา
    อยู่หนใดหัวใจอยากไปหา
    ปราถนาให้เธอเคียงคู่ฉัน
    แต่วันนี้ความมืดมนมาขวางกั้น
    หัวใจฉันยังสัญญาว่าจะคอย.....

Tags for this Thread