หัวข้อ: มารยาทไทย คำขอโทษ..ก็สำคัญนะ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63

ดวงดาว The Star มารยาทไทย คำขอโทษ..ก็สำคัญนะ

การกล่าวคำขอโทษ...สำคัญนะ มารยาทไทย คำขอโทษ..ก็สำคัญนะ

คนเรามีโอกาสทำผิดหรือทำให้ผู้ อื่นไม่พอใจ เจ็บปวดกันได้ทุกคน แต่สิ่งสำคัญคือหากรู้ว่าตนเองทำผิด แล้วมีความสำนึกผิดพร้อมทั้งรู้จักที่จะกล่าวคำขอโทษแก่ผู้อื่นที่ได้รับผล จากการกระทำของเรา

การกล่าวคำขอโทษ เป็นการแสดงความเสียใจในสิ่งที่เราได้กระทำลงไปแล้ว ส่งผลกระทบต่อบุคคลอื่น ถึงแม้คำว่าขอโทษจะไม่ได้ทำให้ความเจ็บปวดลดลง หรือทำให้ความเสียหายหมดไป แต่คำขอโทษมีผลทางจิตใจที่ช่วยให้ผู้ที่ได้รับผลกระทบรู้สึกดีขึ้น และรับรู้ว่าเราเสียใจ และสำนึกผิดในสิ่งที่ได้กระทำลงไป แม้โดยไม่ได้ตั้งใจก็ตาม สิ่งเหล่านี้จะช่วยให้ผู้ได้รับผลกระทบรู้สึกดีขึ้นและพร้อมที่จะให้อภัยใน ความผิดพลาดที่เกิดขึ้น

คำขอโทษเป็นมารยาทที่สำคัญที่เราทุกคนควรพูดเมื่อกระทำผิดแม้จะเป็นการ กระทำโดยไม่ตั้งใจ เป็นอุบัติเหตุ หรือความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ แต่หากเราทำผิดพลาดไป หรือทำให้ใครเจ็บปวดก็ควรแสดงความรับผิดชอบเบื้องต้นด้วยคำว่าขอโทษ

ที่มา : เว็บไซต์ข่าวสด โดย นฤภัค ฤธาทิพย์/กรมสุขภาพจิต

ขอบคุณบอร์ดบ้านมหาดอดคอมธุจ้าธุจ้าธุจ้า

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    ขอบคุณสำหรับบทความดีๆจ้าลุงใหญ่ :*-
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

ดีเจ นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ นู๋น้อย
    เมืองชลบุรี(เช่านอน) สีเกด(หม่องเกิด
    บล็อก
    31
    :*- ขอบคุณสำหรับ บทความดีๆ เช่นกันจ้า ลุงใหย่ นับวันวัฒนธรรมอันดีงามของไทยยิ่งจะเลือนหาย ไปกับวันเวลาและค่านิยมแห่งวัตถุสิ่งของ

มารยาทไทย คำขอโทษ..ก็สำคัญนะ

แม่นคือลุงเว่าจ้าคำว่าขอโทษนั้นหากว่าได้เว่าไป แค่สองคำนี้มีความหมายหลายจ้า บ่ได้หาซื้อราคาแพง เพียงแค่ใจเรานั้นลดทิฐิลง
    *กล่าวคำว่าขอโทษและ ขอโทษ*จะถูกหรือผิดยังไงแล้วคนรับฟังจะรู้สึกประทับใจ...

Tags for this Thread