หัวข้อ: มันเกิดอะไรขึ้นกับสังคมไทย

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หนุ่มน้อยศรีสะเกษ

มันเกิดอะไรขึ้นกับสังคมไทย

มันเกิดอะไรขึ้นกับสังคมไทยเราเป็นคำถามที่ผมถามตัวเองหลายครั้งมากในปีนี้ จิตใจคนเราเปลี่ยนไปมาก เพราะเหตุไดหรือถึงได้เป็นเช่นนี้
    หน้าที่ของผมต้องสัมผัสกับประชาชนทุกวันทำให้ได้เห็นอะไรหลายอย่างทั้งที่ประทับใจและหดหู่ใจ
    มีอยู่วันหนึ่ง ขณะที่ผมปฏิบัติหน้าที่บริเวณหน้าโรงเรียนแห่งหนึ่งเป็นเวลาช่วงเช้าที่ทุกคนต่างก็รีบเร่งที่จะไปทำงาน เด็กต้องรีบเข้าเรียนให้ทันเวลา การจราจรติดขัดมาก ซึ่งเป็นเหตุการณ์ที่เป็นปกติทุกวัน รถทุกคันหยุดรอสัญญาณไฟให้นักเรียนข้ามถนนมีรถเก็งยี่ห้อหรูคันหนึ่งขับฝ่าไฟแดงเฉี่ยวเด็กนักเรียนที่กำลังเดินข้ามถนน เสียงหวีดร้องตกใจของเด็กนักเรียนจนทุกคนต้องหันไปมองด้วยความตกใจ ผมจึงได้เรียกรถคันดังกล่าวให้หยุดแต่รถคันดังกล่าวพยายามหลบหนีแต่หนีไม่ได้ ผมสั่งให้เปิดกระจก ภายในรถมีหญิงวัยกลางคนเป็นคนขับและลูกสาวน่าจะเรียนป.6หรือไม่ก้อม.1โรงเรียนชื่อดังแห่งหนึ่งแถวๆบางรัก พอเปิดกระจกหล่อนก็เปิดฉากด่าชนิดที่ผมยังไม่ได้อ้าปากเลยครับ ผมพยายามควบคุมสถานะการณ์ครับส่วนคำด่านั้นผมจำไม่ได้ครับ..555 พอแม่หมดคำด่าแล้วผมนึกว่าจะจบ

หนักกว่านั้นครับ ลูกสาวซึ่งผมดูแล้วอายุน่าจะรุ่นราวคราวเดียวกับลูกชายผมเปิดฉากด่าต่อครับ -ึงจะเอาอะไรกับ-ู -ึงรู้ไหม-ูเป็นใครพ่อ-ูเป็นใคร-ูรีบไปโรงเรียน ผมอ้าปากค้างเลยครับ อุดมคติที่ว่าอดทนต่อความเจ็บใจ บางทีก็อดทนไม่ได้เหมือนกันครับ ผมกะเลยถามแม่ว่าทำไมลูกก้าวร้าวจังเลย อย่ามาว่าลูกฉันนะลูกฉันจะรีบไปโรงเรียน
    นี่ไม่ใช่ครั้งแรกที่ผมเจอเหตุการณ์แบบนี้บ่อยมากครับที่เจอแบบนี้ ผมคิดดูแล้วผมคงผิดเองที่ไปเรียกเขาทำให้เขาเสียเวลา..555..
    มันเกิดอะไรขึ้นกับคนไทยเรา สังคมวัตถุเข้ามาครอบงำ ความเห็นแก่ตัว แก่งแย่งชิงดีชิงเด่น แบ่งชนชั้น ฯลฯ

นี่มันเกิดอะไรขึ้นกับสังคมไทย?
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย หนุ่มน้อยศรีสะเกษ; 03-09-2011 at 11:08.

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23
    โหหห...อ่านแล้วก็น่าเห็นใจท่านจริงๆค่ะ .. และขอยกย่องท่านมากมายเลยที่มีสติและยังควบคุมเหตุการณ์ได้ในสถานการณ์ตึงเครียดแบบนั้น .. สังคมไทยเราเป็นกันแบบนี้มานานเป็นร้อยๆปี การจะเปลี่ยนแปลงความคิดแบบนี้ คงต้องใช้เวลาเหมือนกันค่ะ สำคัญที่ว่าเราทุกคนต้องร่วมมือร่วมใจกันจริงๆ นั่นคือคนในชาติต้องสามัคคีกันก่อน ไม่งั้นก็ไม่มีทางเปลี่ยนแปลงได้เลย...

..ขอเป็นกำลังใจให้ผู้รักษากฎหมายที่ดีๆในสังคมของเรานะคะ..สู้ๆค่ะ..
    มองต่าง..อย่างปลง

ฝ่ายกิจการพิเศษ สัญลักษณ์ของ กำพร้าผีน้อย
    รัตนาธิเบศร์..ใกล้แยกแคราย

ดวงดาว The Star

..อ่านแล้วของขึ้นเลย...

..ถ้าผมเจอจะเอาให้หนัก จัดหนักๆให้มันเลย พวกนี้มันกลัวสื่อ เรียกสื่อมา
    ดูพฤติกรรมด้วย..ต่อให้มันนามสกุลดังขนาดไหนก็โดน..ออกทีวี/ลงหนังสือพิมพ์ ดูซิจะทำยังไง..เคสนี้แม่จัดว่าเลวได้ใจเลย.ไม่สอนลูกให้เป็นคนดียังให้ท้ายในการทำสิ่งเลวๆอีก
    ...งานผมก็เจอบ้างเหมือนกันลูกค้าที่คิดว่าตัวเองเป็นเทวดา คิดว่าเงินเขาจะซื้อได้ทุกอย่าง..โดนสวนกลับแบบไม่มีเยื่อใยก็เยอะ..ลูกค้าส่วนใหญ่คือพระเจ้าที่มาอุดหนุนกิจการเรา อันนี้อยู่ในใจเสมอ..แต่ก็มีบ้างที่เป็นพวกซาตาน...อันนี้ก็เชิญออกจากร้านไปเลย..ศักดิ์ศรีของความเป็นคนมีเท่ากันให้มันรู้บ้างว่าเงินไม่ใช่สิ่งสูงสุด...

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ ฅนภูไท
    บล็อก
    1
    เป็นเรื่องปกติ เป็นเรื่องธรรมดาเป็นเรื่องที่เกิดมานานแล้ว เพราะคนสมัยนี้บูชาเงินเห็นเงินพระเจ้า สาเหตุกะมาจากข้าราชการไทย ส่วนมากสิเลือกปฎิบัติ(ข้าราชการที่ดีก็มีแต่มีน้อย) ประชาชนคนธรรมดาตาสีตาสาเขารู้ดี คนใช้รถใช้ถนนเขารู้ดี คือสิบ่จำเป็นต้องยกโตอย่าง 5555

International chef สัญลักษณ์ของ สะใภ้อิสาน
    บล็อก
    4
    เมือ่เร็วนี้เพื่อนทางใต้เล่าให้ฟังเจ้าหล่อนเป็นครูสอนเด็กอนุบาล
    วันหนึ่งเด็กชายเล่นกันและพลาดมาเปิดกระโปรงครู เจ้าหล่อนเลยจะทำโทษ
    เจ้าเด็กชาย 6 ขวบร้องขู่ถ้าครูตีผม ผมจะบอกให้พ่อเอาปืนมายิงครู

Banned

บล็อก
    4
    สังคมไทยเปลี่ยนไปใครก็รู้
    คนที่อยู่ต้องช่วยกันหันมามอง
    แยกเป็นสองให้เกิดความปรองดอง
    ช่วยประครองสังคมพร้อมนำพา...

มาเถิดมาเราท่านช่วยสร้างสรร
    อย่าได้หันหลังให้กันพลันเข้าหา
    ร่วมกันสร้างบ้านเมืองเพื่อชาวประชา
    สุขถ้วนหน้าพาอยู่คู่เมืองไทย

-----

ต้องปรบมือให้ท่านทำหน้าที่
    ทำด้วยดีน่ายกย่องแลมองหา
    มีสติ คุมอารมณ์ ข่มปัญหา
    เจอคนบ้า(หมายถึงคนที่อารมณ์แปรปรวน) ไม่ถือสา พาวุ่นวาย

ถ้าเขาใจคำว่าคนมีหลากหลาย
    อารมณ์ร้ายอารมณ์ดีมีทุกวัย
    ไม่สามารถไปควบคุมใจเขาได้
    หันมาให้ความเข้าใจในตัวคน

แล้วก็มองให้ลึกนึกเวทนา
    เขาคงมีปัญหาค้างคาใจ
    ให้เขาปล่อยอารมณ์ให้สมใจ
    แล้วเขาไปอย่างสบายไร้กังวล อิอิ..

สรุปได้บุญค่ะ เราได้เป็นที่ระบายให้คนไม่สบายใจ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ผมเคยเบิ่งคลิป ๆ หนึ่ง เป็นผู้หญิงใส่เสื้อยืดโลโก้ธนาคารชื่อดัง ด่าตำรวจแบบสาดเสียเทเสีย เห็นแล้วสังเวชใจ

ลิขสิทธิ์บน YouTube Credit By : https://www.youtube.com/watch?v=fdJ-BkGeCmc

กรณีของท่านที่กล่าวมา ผมว่าท่านมีความอดทนสูง ผมขอชมเชย ถ้าเป็นผมคงทำปืนลั่นไปตั้งนานแล้วครับ คุกไม่ได้มีไว้ขังหมาครับ

สังคมข้าราชการทุกวันนี้อยู่กันด้วยระบบศักดินา โดยแฝง ที่ชัดเจนที่สุดคือสังคมของท่านและผมที่สังกัดอยู่ ผู้หลักผู้ใหญ่ทำอะไรไม่ผิด เพราะมีพวกมีพ้อง จึงปลูกฝังให้ลูกหลานเหลนลื้อหยาบคาย แข็งกระด้างไม่เคารพหน้าอินทร์หน้าพรหม เพราะบิดรมารดาคอยให้ท้าย เด็กก็เลยได้ใจ ไม่รู้จักไหว้ใคร

ผมชอบยามหน้าประตูที่ทำงานผม บอกให้ผู้ที่ใหญ่ที่สุดในกรมลงจากแท็กซี่หน้ากรมเพราะเลยเวลา 4 ทุ่ม ห้ามรถแท็กซี่เข้าไปส่งผู้โดยสารในกรม

ท่านก็หิ้วของพะรุงพะรังเดินเข้ามาในกรม ระยะทางเกือบ 300 เมตร โดยที่ไม่ปริปากบ่นสักคำ หัวหน้ายามเห็นก็รีบวิทยุไปด่ายามคนนั้น ยามคนนั้นบอกว่า ผมไม่รู้จริง ๆ เพราะผมเพิ่งมาทำงานได้ 2 วัน ยังไม่เคยเห็นหน้าท่านเลย อ้าว..นึกว่าทำตามหน้าที่โดยเคร่งครัด 5555

ตอนเช้าท่านกล่าวชมเชยยามคนนั้น และได้รับใบประกาศเกียรติคุณ 5555

ท่านบอกว่า กฎระเบียบมีไว้ให้ "คน" ปฏิบัติตาม ผู้ที่ไม่ปฏิบัติตาม ท่านบอกว่า ไม่ใช่คนครับ

ถ้าจะแก้ต้องแก้ที่ระบบครับ ปลูกฝังความคิดกันใหม่ เอากันให้จริง ๆ จัง ๆ อย่าทำเป็นหมาหยอกไก่ ผิดกะว่าไปตามผิด อย่าไปเกรงใจไผครับ

ยิ่งนามสกุลดัง ๆ ยิ่งดี อย่างที่บอก ซุมนี้กลัวนักข่าวครับ ถ้าตกงานกะไปนอนนาเลี้ยงไก่กะได้ดอก อย่าไปสะออน 5555

โอ๊ะ ๆ ไปก่อนดอกเจ้านายเอิ้นซงกาแฟ โอ๊ะ สิเอาไม้จิ้มแข่ววะติ โอ๊ะ ๆ กาแฟบอกว่าหวานไปวะติ พ่อแม่ข่อยคือบ่เอาใจยากปานนี่หือ

เสียอย่างเดียว ยังบ่ได้บอกให้ข่อยเข้าไปแก้งก้นให้ 5555
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 04-09-2011 at 09:05.

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    ครับดีมากที่หมวดมีความอดทนสูงเพราะถ้าอดทนไม่ดนก็จะเหมือนค่าน้ำมันที่เกิน1.80 บาทนั่นหละครับ...ยกนิ้วให้ครับ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ คมคาย ครบุรี
    เศร้าใจครับ กับสังคมไทย ที่มีพวกสัณด_นไม่ดีแบบนี้สิงสถิตย์อยู่นับวันก็ยิ่งเยอะ
    เพราะว่าพวกนี้จะ ออกลูกออกหลาน แล้วนิสัยดั้งเดิมก็จะเป็นกรรมพันธุ์ติดกันไป
    แก้ไม่หาย

เป็นกำลังใจใ้ห้ครับ หนุ่มน้อยศรีสะเกษ :l-

มิสบ้านมหา 2010
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ เขมราฐ
    กลางท่งเมืองเขมฯ
    อ่านแล้วของขึ้น คืออ้ายดุลย์ว่าล่ะค่ะ

เบิดคำเว้า คนพวกนี้เฮ็ดหยังบ่ได้ต้องปล่อยให้ตายเองค่ะ

พุทโธ.............