หัวข้อ: พระร่วง หลังรางปืน

พระร่วง หลังรางปืน

องค์ที่ 1

องค์ที่ 2

เชิญติชมกันได้ครับ
    ...เปรียบแม่เช่น โคมทองของชีวิต

ช่วยชี้ทิศ ช่วยนำทาง ช่วยสร้างสรรค์

ให้ความรัก ให้ความรู้ ชูชีวัน

ลูกจึงมั่นกตัญญูบูชาคุณ..........เพื่อแม่ แพ้บ่ได้

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ esannot
    คนเมืองแปะครับ ถามจักหน่อยแน่ว่า องค์ที่ 1 กับองค์ที่ 2 การสร้างขึ้นมาห่างกันจักปี
    ของผมมียุ 1 องค์ ผมเบิ่งรูปแล้วสิเป็นรุ่นองค์ที่ 1 ผมพึ่งฮู้นีหละว่าพระร่วงหลังรางปืน มี 2 รุ่น
    บอกแน่ว่าห่างกันจักปี ขอบคุณครับที่เอามาลงให้ทราบข้อมูล

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ bnserver
    องค์ที่ 1 น่าจะเป็นเนื้อตะกั่วกรอบ..ครับ องค์ 2ไม่แน่ใจเนื้อชินหรือเปล่า...

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ isdy
    สวยครับท่าน องค์ที่๑ เนื้อชิน องค์๒เนื้อทองแดง

Moderators สัญลักษณ์ของ สหายพง
    ผมมากับรถผ้าป่า
    555..เบิ่งนำบ่เป็นดอกครับว่าเป็นแบบได๋แต่ใจรักครับ องค์แรกแจ๋มมากๆครับผมแต่เบิ่งบ่ชัดครับ

esannot // อั่นที่ถามว่าองค์ได๋สร้างก่อนหรือสร้างห่างกันจักปีผมกะบ่แนใจเด้อครับ เพราะได้มาคนละเทือ องค์แรกหมู่ให้มา เห็นหมู่บอกว่าได้มาจากไปล้างป่าไปพ้อยุในกรุเจย์ดีเก่า ซึ่งสิแม่นอีหลีบ่ผมกะบ่ฮู้ ส่วนองค์ที่สองคนงานเอามาให้บูชา บอกว่ามีคนน้ำมันรถเบิดเลยเอาพระมาให้ กะเลยเก็บไว้

ส่วนว่าพระแต่ละองค์สิเป็นเนื้อหยัง มาแต่กรุได๋ ผมกะบ่สันทัดดอก แต่องค์แรกเอาไปให้ผู้ที่เพิ่นเบิ่งเป็นบอกว่าเป็นเนื้อชิน บ่แม่นตะกั่ว เพราะขึ้นสนิมสีขาว บ่แม่นสนิมแดง คราบขาวเกาะหลายเลยเฮ็ดให้แนมเห็นลายละเอียดบ่ค่อยชัด ส่วนองค์ที่สองเป้นเนื้อสีดำผมลองเอามาขีดกับกระดาษ เป็นสีดำๆคือกับเอาดินสอมาขีดแมะ

กะขอขอบคุณทุกๆคนเด้อครับที่เข้ามาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันเนาะครับ
    ...เปรียบแม่เช่น โคมทองของชีวิต

ช่วยชี้ทิศ ช่วยนำทาง ช่วยสร้างสรรค์

ให้ความรัก ให้ความรู้ ชูชีวัน

ลูกจึงมั่นกตัญญูบูชาคุณ..........เพื่อแม่ แพ้บ่ได้

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ก.กุ้งเผา
    พระร่วงส่วนมากเค้าจะเรียกสนิมเขียว กับสนิมแดง สนิมเขียวราคาค่อนข้างสูงกว่าสนิมแดงมากคับ

พระร่วงมีหลายรุ่นอยู่คับ แล้วแต่กรุ