หัวข้อ: วัดไชยวัฒนาราม - อยุธยา

Super Moderator
    Guide & Photographer
    สัญลักษณ์ของ เจ้าซายน้อย

เกาทัณฑ์ วัดไชยวัฒนาราม - อยุธยา

วัดไชยวัฒนาราม หรือ วัดชัยวัฒนาราม เป็นวัดที่อยู่นอกเกาะเมืองอยุธยา แต่ก็มีความสำคัญมากวัดหนึ่งในพระนครศรีอยุธยา
    วัดไชยวัฒนาราม - อยุธยา

วัดไชยวัฒนาราม ได้สร้างขึ้นในปี พ.ศ. 2173 โดยสมเด็จพระเจ้าปราสาททอง
    พระองค์ทรงโปรดเกล้าฯให้สร้างขึ้นบนที่ที่เป็นบ้านเดิมของพระองค์เพื่ออุทิศพระราชกุศลถวายพระราชมารดา
    แต่ สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอฯ กรมพระยาดำรงราชานุภาพทรงสันนิษฐานว่าวัดนี้สร้างขึ้นเพื่อเป็นอนุสรณ์แห่งชัยชนะ
    เหนือนครละแวกโดยจำลองแบบมาจากปราสาทนครวัด

วัดไชยวัฒนารามเป็นวัดหลวงที่บำเพ็ญพระราชกุศลของพระมหากษัตริย์สืบต่อมา
    หลังจากนั้นทุกพระองค์ จึงได้รับการปฏิสังขรณ์สืบต่อมาทุกรัชสมัย เป็นสถานที่ถวายพระเพลิงศพพระบรมวงศานุวงศ์เกือบทุกพระองค์
    สมเด็จพระเจ้าอยู่หัวบรมโกศสิ้นพระชนม์ก็ได้ถวายพระเพลิงที่วัดนี้

ก่อนกรุงแตก พ.ศ. 2310 วัดไชยวัฒนารามถูกแปลงเป็นค่ายตั้งรับศึก และเมื่อเสียกรุงศรีอยุธยา
    วัดไชยวัฒนารามจึงได้ถูกปล่อยให้ทิ้งร้าง

ผู้ร้ายเข้าไปลักลอบขุดหาสมบัติ เศียรพระพุทธรูปถูกตัดขโมย

มีการรื้ออิฐที่พระอุโบสถ และกำแพงวัดไปขาย แต่ในปี พ.ศ. 2530 กรมศิลปากรจึงได้เข้ามาอนุรักษ์จนแล้วเสร็จในปี พ.ศ. 2535

เหลือร่องรอยน้ำท่วมนิดหน่อยครับ เพราะติดแม่น้ำเลย ต้องสูบน้ำระบายตลอด 24ชั่วโมง

อย่าหันหลังให้ประวัติศาสตร์ครับ...จงเรียนรู้ข้อผิดพลาดจากอดีต เราแก้ไขอดีตไม่ได้้ แต่เราสามารถทำปัจจุบัน
    ให้ดีได้ ทุกเศษซาก ทุกริ้วรอย ความปรักหักพัง ทั้งวัตถุและทั้งในจิตใจ จากอดีตกาล - ปัจจุบัน
    ล้วนแต่เป็นเครื่องตอกย้ำสามัญสำนึกของเราว่าเราเป็นมาอย่างไร...

...แต่ที่น่าแปลกก็คือ แม้นว่าเราจะรู้ประวัติศาสตร์มากเพียงไร แต่เราก็ไม่เคยเรียนรู้อะไรจากประวัติศาสตร์เลย

พบกันใหม่ทริปหน้า
    สวัสดี
    ธุจ้า

พ่อครัวแม่ครัวบ้านมหา สัญลักษณ์ของ สาวบ้านแต้
    บล็อก
    28

อยุธยาไม่สิ้นคนดี

น้องอิ๊ทเคยไป OD:Organization development ที่ทำงานน้องอิ๊ท ไปเที่ยววัดหลายวัดที่อยุธยา ความรู้สึกตอนนั่น ในดวงใจฮึกเหิม มองเห็นปราสาทราชวังพระที่นั่ง โบสถ์ วิหารต่างๆที่เหลือแต่ซาก ในแง่หนึ่งที่ทำให้คิดได้ คือ มีรุ่งเรืองก็มีล่มสลาย อีกแง่หนึ่งก็นึกถึงบรรพบุรุษที่สละชีพเพื่อรักษาแผ่นดินไว้
    ได้เห็นภาพอีกครั้ง ก็มีความรู้สึกนั้นอีกครั้ง อยากไปอีกค่ะ ขอบคุณภาพสวยๆค่ะ

Super Moderator สัญลักษณ์ของ ไก่น้อย
    บล็อก
    8
    ขอบคุณภาพสวยๆ พร้อมไกด์กิติมาศักดิ์เด้อจ้า น้องจิ้ง บักหล่า สุดหล่อของเอื้อย

ทางพุ้นเพิ่นหัวตะตกกล้าติหล่า คือเขียวงามแทะ อิอิ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    ปานนี้น้ำท่วมเหมิดแล้วมั้งนิ...ซาดน้ำไหล..ลึ ลึ ลึ ยุเปนตาผุพังหรืออายุสั้นเร็วกว่าเก่าหลายเน๊าะ

น้องซายเว่าถูกต้องครับผมคำที่ว่า*อย่าหันหลังให้กับประวัติศาสตร์* ชอบคำเว่าครับผมยอดเยี่ยมๆ
    วัดนี้สวยงามมากครับพี่เจี๊ยบเคยไปมาครั้งนึงเก็บภาพสวยๆมาเพียบ...

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ จำปา
    เคยไปครั้งหนึ่งค่ะ แต่เสียดายบ่ได้เบิ้งรายระเอียดของวัด เพราะไปกับทัวร์ ต้องทำเวลา สมัยก่อนคงเป็นวัดที่สวยงามหลายเนาะค่ะ ขอบคุณหลายเด้อค่ะที่นำข้อมูลที่น่าฮู้มาให้ได้ฮู้

อนุโมทนาบุญนำจ้า ....สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ

Tags for this Thread