หัวข้อ: คุณพ่อยอดนักมวยจรวดทัพฟ้า...ราวี เดชาชัย

คุณพ่อยอดนักมวยจรวดทัพฟ้า...ราวี เดชาชัย

"ราวี เดชาชัย หรือนายสมพงษ์ จันแพทย์รักษ์ เกิดเมื่อ พ.ศ. 2485 ที่ กทม.

ประวัติ

ราวีกำพร้าพ่อแม่ตั้งแต่เป็นทารก อาศัยอยู่กับยาย เริ่มหัดมวยที่คณะเดชาชัยของ ร.ต. แสวง โชติช่วง เริ่มขึ้นชกมวยที่เวทีราชดำเนินตั้งแต่อายุ 17 ปี โดยใช้ชื่อว่า ราวี เดชาชัย

ราวีขึ้นชกกับนักมวยชื่อดังในยุคเดียวกันหลายคน เช่น อดุลย์ ศรีโสธร เดชฤทธิ์ อิทธิอนุชิต แดนชัย ยนตรกิจ สมพงษ์ เจริญเมือง วิชาญ ศ.พินิจศักดิ์เคยครองแชมป์มวยไทยรุ่นไลท์เวทของเวทีราชดำเนิน เมื่อเลิกชกมวยแล้ว ทำงานเป็นช่างซ่อมบำรุงที่กรมสรรพาวุธ กองทัพอากาศจนเกษียณอายุ

เกียรติประวัติ
    •แชมป์เปี้ยนมวยไทยรุ่น มิดเดิ้ลเวท (Middle weight), จากสนามมวยเวทีราชดำเนิน
    •แชมป์เปี้ยนทหารอากาศ, กองทัพอากาศ
    ข้อมูลจากวิกิพีเดีย

ราวี เดชาชัยเจ้าของฉายา จรวดทัพฟ้า เพราะอยู่กับกองทัพอากาศ
    และมีลีลาการชกที่ดุดัน เดินหน้าแล้วใส่มันลูกเดียว ผลแพ้ชนะเอาไว้ว่า
    กันที่หลัง ความมันในอารรมณ์ของผู้ชมสำคัญกว่าครับพี่น้อง

ผมไม่ได้ชมการชกของ ราวี จริงๆนอกจากเทปแต่ก็รู้สึกว่า นักชกท่าน
    นี้ถ้าถอยหลังจะหกล้มทันที

มีนักมวยเอกหลายคน เคยได้ประฝีมือกับ จรวดทัพฟ้า เช่น อดุยล์ ศรีโสธร แชมป์มงกุฎเพชร เป็นต้นต่างพูดเป็นเสียงเดียวกันว่า ถ้าจะต้องขึ้น
    ชกกับ จรวดทัพฟ้าต้อง ฟิตร่างกายถึง 300% เพราะไม่อย่างนั้น

จะหายใจไม่ทันครับพี่น้อง....และวันนี้คือคิวของนักชกผู้นี้

ราวี เดชาชัย....จรวดทัพฟ้า
    ปัจจุบันคุณพ่อยังรับสอนมวยไทยให้กับเยาวชนที่โรงเรียนสอนมวยไทยรังสิตค่ะ...

ลิขสิทธิ์บน YouTube Credit By : https://www.youtube.com/watch?v=bmfltJGfAdE
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 22-09-2011 at 08:16. เหตุผล: ลงลิ้งค์ภาพจากยูทรูปไม่ได้ค่ะ(เสียดายมากๆ)

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ลงลิงค์ยูทูปประกอบกระทู้ไม่ได้หรือคะ จัดไปค่ะ อิอิ :l-

สมัยก่อนคนเข้าชมมวยในเวทีเยอะมาก ๆ

พล พระยาแล เคยเข้าไปในสนามมวยเวทีลุมพินีหลายครั้ง

ตอนนี้โหรงเหรงมาก ๆ โอ๊ะ ๆ หนูวิ่งอยู่ใต้ม้านั่ง 5555
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 22-09-2011 at 08:20.

คุณพ่อยอดนักมวยจรวดทัพฟ้า...ราวี เดชาชัย

ขอบคุณพี่แพจ้าสำหรับลิ้งค์นะคะ แล้วพี่แพไปดูทุกนัดที่คุณพ่อชกหรือเปล่าคะ ว่าแต่เอ...พี่แพรู้จักคุณพ่อราวีด้วยหรือคะดีใจจังเลย ที่พี่แพเป็นคนอีกคนนึงที่ชื่นชอบ การชกมวยของคุณพ่อราวีค่ะ
    ปล.ที่ป้านางบอกว่าลงลิ้งค์ไม่ได้เพราะแว่คุณพ่อยอดนักมวยจรวดทัพฟ้า...ราวี เดชาชัย ลงม่ายเปงงจ้าคุณพ่อยอดนักมวยจรวดทัพฟ้า...ราวี เดชาชัย :l- แทงกิ้วๆๆจ้าพี่แพสำหรับลิ้งค์จ้าเดวมาเมืองไทยจะไปให้พี่แพสอนลงลิ้งค์ยู้คุณพ่อยอดนักมวยจรวดทัพฟ้า...ราวี เดชาชัย

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    มาเมืองไทยจะมาหาให้สอนลงลิงค์หรือครับ 555

เรื่องลงลิ้งค์ พี่แพถนัดครับ ....ก๊ากกกกกกกก