หลังจากที่เห็นสาวทองแพงเฮ็ดไก่ใต้น้ำแล้ว น้องอิ๊ทกะอยากทำตามเพราะว่าพี่โชคจากเกาหลีกะสิมาเฮ็ดให้กินและในตู้เย็นกะมีไก่บ้าน 1 ตัว พอดี กะเลยว่าสิมาส่งการบ้านสาวทองแพงตะมื่อวานนี้ แต่ว่ายากงานหลาย มาส่งวันนี้ในวันเทศกาลกินเจกะขอขมาเด้อจ้า ทางนี้กินเจแล้วล่ะ

"ไก่ใต้น้ำ...สาวบ้านแต้"
ส่งการบ้านสาวทองแพง...ไก่ใต้น้ำ

เครื่องปรุงค่ะ
เครื่องเทศที่มีในครัวทั้งหมด
ส่งการบ้านสาวทองแพง...ไก่ใต้น้ำ

ไก่บ้าน ตัวนี้ 150 บาทค่ะ

วิธีทำ
สับไก่ให้เป็นชิ้นๆ

คลุกกับเครื่องเทศที่เราโขลกไว้

นำหม้อนึ่งที่ใช้นึ่งข้าวเหนียวมาค่ะ ใช้ใบเตยรองที่ก้นหม้อ(ใบเตยเหลือจากการทำน้ำเต้าหู้ค่ะ)

นำไก่ที่คลุกเครื่องเทศไว้มาวางใส่หม้อค่ะ

ตั้งไฟตามที่สาวทองแพงบอกว่าอย่าให้น้ำร้อน ตักน้ำออกตักน้ำเข้า น้ำหมดเป็นถังๆ เลยค่ะ

ประมาณ 1 ชั่วโมงก็ยกลง (เปื่อยไม่เปื่อยก็เอาล่ะหว่า)

ได้ไก่ใต้น้ำมาส่งการบ้านสาวทองแพงแล้วจ้า