หัวข้อ: บุญกฐิน หนึ่งปีทอดได้ครั่งเดียว

International chef สัญลักษณ์ของ สะใภ้อิสาน
    บล็อก
    4

บุญกฐิน หนึ่งปีทอดได้ครั่งเดียว

เดือนตุลาคนทางพระพุทธศาสนาเป็นเดือนออกพรรษา และเทศกาลบุญกฐิน ปีหนึ่ง

ทอดได้ครั่งเดียวและภายในหนึ่งเดือนนับจากวันออกพรรษา

ปีนี้ออกพรรษาวันที่12ซึ้งตรงกับวันพุธ เสาร อาทิตย์ที่16ก็เลยมีงานกฐิน

ปีนี้นิ เริ่มต้นทำบุญทอดกฐินที่วัด สันติวงศารามเป็นที่แรกก็เก็บภาพมาฝากจ้า

เช้าวันเสาร์ไปตลาดเช้ามืด เลือกซิ้อดอกไม้
    บุญกฐิน หนึ่งปีทอดได้ครั่งเดียว

เดินจากตลาดดอกไม้มาอีกอาคารก็คือตลาดผัก

ต่อมาอีกอาคารคือตลาดไก่และใข่ หมูและเนื้อก็จะอีกอาคารหนึ่ง ซีฟูดก็อีกอาคารจ้า
    เค้าจะใส่กล่องแพล็กเรียบร้อย ตั่งแต่สิบโลขึ้น

กลับมาถึงวัดก็เตรียม ต้มน้ำก็วยเตียว ต้มเป็ด ปีนี้เป็นเจ้าภาพทำโรงทานกว๊ยเตียวเป็ด กับเจ้าภาพดอกไม้

เสร็จจากต้มเป็ดหันเป็ด ก็หันมาจัดดอกไม้ ก็หมดเวลาของวันเสารแล้ว

เช้าวันอาทิตย์ แต่งองคทรงเครื่องเตรียมไปวัดจ้า

ขาดไม่ได้ฝือมือการแกละผลไม้ ของคุณครูจีร งานนี้มีผลงานน้องบุ๊กด้วย

ตักบาตรครั่งไหนก็ไม่ปลื้มเท่าครั่งนี้ ตักบาตรพระลูกชาย พระบิ๊ก

พระวัดนี้แันอาหารในบาตรคะ

ผู้มาถือศีลห่มขาวก็ทานเหมือนพระ

โรงทาน หอยทอด ข้าวเหนียวส้มตำไก่ทอด ก้วยเตียวลูกชินหมู ลูกชิ้นปิง

กุ๋ยช่ายทอด กระเพราะปลา กีวยเตียวเป็ด ก๊วยจับ

แป๊ปจ้าเดียวมาต่อ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สะใภ้อิสาน; 21-10-2011 at 22:17.

International chef สัญลักษณ์ของ สะใภ้อิสาน
    บล็อก
    4

เงินยิดกฐินปีนี้ของวัด 23000 ปอนด คะ สาธุ สาธุ สาธุ เงินไทย1081000บาท

เชิญทำบุญสังฆทานคะ

นางงามประจำวัดจ้า รุ่นค้างบนคาน

ผลงานของน้องบุญคุณพี่ท่านนี้ขอทำบุญด้วย 10ปอนด์

นี้ก็เด็กวัดจ้า

หลังจากเสร๊จงานก็นั่งสันสรร อิ่มบุญกันเป็นแถวๆ

หล่อไหมเด็กวัดวัดนี้ น้องเบียร์ น้องสอง น้องอานนท์ น้องบุ๊ก

นี้คืองานของหนุ่มๆกล้าลำบึกเด็กวัดจ้า

:*-ขอขอบคุณเพื่อนที่เข้าชมและคอมเมนต์:*-
    นิขอแบ่งบุญบารมีที่นำในครั่งนี้ ให้กับเพื่อนกัญญาณมิตรทุกท่าน ขอให้มีความสุขความเจริญในทุกๆด้าน ท่านใดที่มีทุกข์ก็ขอให้พ้นทุกข์ ท่านใดที่มีสุขก็ขอให้พบสุขยิ่งๆไป ขอให้พบเจอแต่สิ่งดีๆเข้ามาในชีวิต ของบุญกุศลที่ข้าพเจ้าทำในครั่งนี้ขอให้ พี่น้องชาวไทยจงรอดพ้นจากวิกิต น้ำท่วมไปได้ด้วยเร็ววันเทอญ สาธุ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สะใภ้อิสาน; 22-10-2011 at 07:00.

ศิลปิน นักแสดง สัญลักษณ์ของ kitty
    ปาดดดดดดออนซอนเด้ค่ะพี่นิคนสวย :l-
    งามเทิ่งทางหน้า ทางหลังพร้อม (ผม) อิอิ คนกะผุงามน้อค่ะ
    โมทนาบุญนำเด้อค่ะ คนสวยใจดีมีที่นี่ เด้อค่ะพี่น้อง:l-

ศิลปินแดนไกล สัญลักษณ์ของ chudhancock
    cambridge, England
    ป้าก็ได้แต่ยกมือ สาธุ ขออนุโมทนาเอาจ้าหลานนิจ๋า สามปีแล้วไม่ได้ไปทอดกฐิน
    กับเขา คนบุญอย่างหลายอย่างหลานนิ ไปทางไหนก็ได้แตบุญเนาะจ้า ขอให้มีความสุขสมหวัง
    ในทุกๆด้านนะจ๊ะ แกะสลักมีแต่สวยๆทั้งนั้นเลย หลานบุ๊กก็เก่งเหมือนแม่เลยนะจ๊ะนิจ๋า

ฝ่ายเทคนิค และถ่ายทอดสด สัญลักษณ์ของ อาวอ้วนเมืองยศ
    สาธุครับ อนุโมทนาบุญด้วยครับพี่สาว ขยันทำบุญขนาดนี้มิน่าละสวยวันสวยคืนอิอิ หนุ่มๆ เพียบด้วย อิอิ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ มะเหมี่ยว
    สุดประจิมที่ริมเมย
    สาธุ สาธุ สาธุ ขออนุโมทนาบุญนำเด้อจ้าพี่นิ...

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ ข้าวต้มมัด
    สาธุ อนุโมทามิ ดีใจนำค่ะ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ฮักณ.ทุ่งใหญ่
    ขออนุโมทนาสาธุบุญนำครับผม สาธุ.....

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ kung สาวขอนแก่น
    บ้านหนองกุง ขอนแก่น
    สาธุ สาธุ สาธุ และอนุโมทนานำจ้าพี่นิ