หัวข้อ: พิษรักแรงหึง.....

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ทิดจ่อย

พิษรักแรงหึง.....

ขึ้นชื่อว่า "หมา" ยังไงยังไงก็คือหมาอยู่วันยังค่ำ(แล้วจะให้มันเป็นอะไรล่ะ)
    แต่หมามีการสืบพันธุ์เป็นฤดูกาล ไม่พร่ำเพรื่อเป็นอาจิณ
    แต่ผมเองก็ไม่ได้เคยจดจำหรือสนใจว่าหมามันมีฤดูผสมพันธุ์ในปีหนึ่งกี่ครั้ง
    แต่เคยได้ยินผู้แก่ผู้เฒ่าบอกว่าจะมีหนึ่งฤดู คือเดือนเก้า
    ซึ่งมีตลกคณะหนึ่งเลียนแบบเสียงหมาหอนว่า
    "ข่อยมักเจ้าเดือนเก้าพ้อกันเดออออ..บรู๊!!!"
    ซึ่งก็อาจจริง แต่ผมเข้าใจว่าน่าจะมีหลายฤดูกว่านี้
    เนื่องด้วยที่บ้านพักมีหมาตัวเมียอยู่หนึ่งตัว (ลูกสาวเดียวว่าซั่นเถาะ)
    และปีหนึ่งก็ท้องประมาณสองถึงสามครั้ง
    แต่ความรักของหมามันช่างยากเย็นเสียเหลือเกินกว่าจะสมหวัง
    ต้องผ่านเขี้ยวของคู่แข่งเพื่อแย่งชิงให้ได้มาซึ่งเธอ เธอซึ่งมีหนึ่งเดียว
    แต่มีผู้เข้าแข่งขันเพื่อทำศึกชิงนางถึงห้าตัวก็มี เป็นจอมยุทธมาจากทั่วสารทิศ
    ผมมีประสบการณ์เกี่ยวกับศึกชิงนางนี้มาสดๆ ร้อนๆ แต่ไม่ได้เข้าไปร่วมชิงนาง
    กับเหล่าจอมยุทธพวกนั้นหรอกนะครับ แต่เข้าไปเกี่ยวข้องโดยบังเอิญ

.....เหตุเกิดประมาณสามทุ่มของคืนวันพุธที่ผ่านมา มีเหล่าจอมยุทธนอกสำนัก
    สองตัวมานอนอยู่บริเวณถนนหน้าบ้านพัก เพื่อที่จะมาจีบนางเอกซึ่งมีเจ้าถิ่น
    นอนเฝ้าอยู่อีกสองตัว ซึ่งก่อนหน้านี้ได้มีการประมือกันมาหลายยกแล้ว รู้สึกว่า
    เจ้าถิ่นตัวหนึ่งหูแหว่งเลือดสาด ผมเคยไล่จอมยุทธทั้งสองตัวไปหลายครั้งแล้ว
    แต่ก็กลับมาด้อมๆ มองๆ มาเลียบเคียงและนอนพักอยู่แถวๆ หน้าบ้านพัก
    ผมจะเข้านอนแล้วแต่นึกได้ว่ายังไม่ได้เก็บรถ จะเดินไปขับรถจากข้างสำนักงาน
    มาเก็บที่โรงรถใกล้บ้านพัก บังเอิญเดินไปใกล้จอมยุทธนอกสำนักตัวหนึ่ง
    ไม่คิดว่ามันจะรักจะหึงนางเอกของมันมากขนาดนี้จนหูมืดตามัว มันกระโดดแยกเขี้ยว
    จะงับผมโดยไม่มีเสียงเห่าแม้แต่โฮ่งเดียว ผมเลยถอยเพื่อหยั่งเชิงแต่ด้วยความตกใจ
    ทำให้สะดุดก้อนหินล้มลง อีกตัวหนึ่งซึ่งหมอบอยู่ห่างออกไปดูหน่วยก้านแล้ว
    น่าจะเป็นพระเอก เพราะโตกว่าตัวแรกเห็นผมเสียหลักล้มวิ่งพรวดเดียวถึงตัวผม
    ซึ่งก็ล้มนอนหงายเสียหลักได้แต่ใช้เท้าถีบเพื่อปัดป้องไม่ให้มันกัดโดนที่สำคัญ
    ในขณะที่ผมถูกรุมสะกรัม ไอ้ตัวผู้ที่อยู่ในสำนักสองตัวกลับนิ่งเฉยไม่ช่วยเหลือผมเลย
    มันน่าทำเนื้อแดดเดียวเสียจริงเซียว พอมันกัดได้หนึ่งแผลไม่จึงยอมล่าถอยไป
    ผมจึงลุกขึ้นตั้งหลักได้
    .....นี่แหละหนาเข้าว่าพิษรักแรงหึงมันช่างหนักหน่วงเสียจริงๆ ผมไม่นึกว่ามันจะอุกอาจขนาดนี้
    กัดได้แม้แต่เจ้าของบ้านนางเอกที่มันหมายปอง หลังจากการประมือกับ
    เจ้าสองตัวแล้ว ผมก็เข้าบ้านล้างแผลด้วยน้ำสบู่ และแอลกอฮอล์ แล้วไปล้างแผลอีกครั้งที่
    ร.พ.ส่งเสริมสุขภาพตำบล พยาบาลได้แนะนำให้ไปฉีดยาที่โรงพยาบาลอำเภอ
    เพราะตัวยามันแพง ซึ่งกำหนดให้อยู่ในความรับผิดชอบของโรงพยาบาลอำเภอ

.....ตื่นเช้าวันพฤหัสบดีที่ยี่สิบเจ็ด(ไม่ได้ใบ้หวยนะครับ) หลังจากอาบน้ำแต่งตัวเสร็จ ผมก็เดินทางไปที่
    โรงพยาบาลอำเภอ หมอฉีดยาให้สองเข็ม เข็มแรกป้องกันโรคพิษสุนัขบ้า
    เข็มที่สองป้องกันบาดทะยัก หลังจากฉีดยาและล้างแผลเรียบร้อย หมอก็นำใบนัด
    มาแนะนำให้ไปฉีดยาตามนัด
    หมอ : มาตามนัดทุกครั้งนะคะ โดยเฉพาะยาฉีดป้องกันโรคพิษสุนัขบ้า
    ถ้าผิดนัดต้องเริ่มเข็มที่หนึ่งใหม่ ต้องดูอาการของหมาด้วย
    และถึงเข็มที่สี่ ให้ดูหมาด้วยว่าตายหรือยัง
    ผม : ผมว่ามันคงตายในเร็ววันนี้แหละครับ
    หมอ : หา! อาการหมาเป็นโรคพิษสุนัขบ้ารุนแรงขนาดนั้นแล้วหรือคะ
    ผม : ไม่ครับ
    หมอ : อ้าว!
    ผม : เพราะมันทำให้ผมเจ็บ
    หมอ : ?

ปล. ขอเตือนท่านทั้งหลายว่าฤดูหมาติดสัดอย่าได้เข้าใกล้เป็นอันขาด:l-พิษรักแรงหึง.....
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ทิดจ่อย; 27-10-2011 at 15:34.

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ pcalibration
    เมืองฉะเชิงเทรา(แปดริ้ว)
    บล็อก
    1
    555555เอายังงั้นเหรอพี่ทิด(จ่อย)
    อย่าได้ไว้ใจทางอย่าได้วางใจหมา สัตว์สี่ขาหน้าขนเชื่อไม่ได้
    เชื่อหมอเหอะจะปลอดภัย ถ้าขืนไม่ไปตามนัดคนโดนกัดจะเป็นว้อ5555
    เอาบ่ครับคาถากันหมากัด..สุนัขขัตตัง คุถัง กะละมัง ปุ๊
    ปล.สมัยวิวัฒนาการแต่พืชกะยังมีทะวายหมามันกะต้องทวายคือกันเนาะ
    :,1-:,1-
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย pcalibration; 27-10-2011 at 16:42.

ดีเจ นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ นู๋น้อย
    เมืองชลบุรี(เช่านอน) สีเกด(หม่องเกิด
    บล็อก
    31
    ท่านจอมยุทธทั้งหลายมีความผิด โทษฐานส่งเสียงรบกวน และทำร้ายร่างกาย ว่าติจ้าท่านอาจารย์ เบิ่งดีๆเด้อจ้า ท่านจอมยุทธทั้งหลายมีปอกคอบ่ ถ้าเป็นจอมยุทธเร่ร่อนกะจัดการตามสมควร เอิ้นเทศบาลมาเอาไปประชุมชาวยุทธยุที่สำนักได๋กะได้ ผูกใจเจ็บกับพวกท่านจอมยุทธ ติน้อจ้า ท่านอาจารย์

ร่วมกิจกรรมนำความรู้ สัญลักษณ์ของ เซียนเมา
    เว้าเรื่องหมาๆนี่ผมกะเคยได้บทเรียนมาคือกัน
    หมามันติดลวดหนามคันฮั้ว(บ่แม่นติดสัด)เห็นมันฮ้องทรมานหลายผมกะนอนบ่หลับคือกัน ผมกะเลยเข้าไปซ่อย
    ผลหรือครับ มันงับมือผมเต็มๆเลยเกือบมือซอด เวรเอ้ย นี่แหละเขาว่า เรื่องของหมาคนไม่เกี่ยว...อิอิ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ จำปา
    555 มื้อวานวันพระ หมารอด แต่มื้อหนิสงสัยแล้ว? อ้ายทิดจ่อยอย่าบอกเด้อว่าจะเอาหมาไปปล่อยทะเล อิอิ(แค้นครั้งนี่ต้องชำแหละ โอ๊ะ ชำระ 555)

555 คาถากันหมากัดของอ้ายพีแหมะ ข่อยว่าหมามันแล่นหนีตั้งแต่ได้ยิน คุถัง แล้วล่ะ อิอิ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ anna
    ฮ่าาาาาาาาาาาาาาาาาาาา แก้เครียด เรื่องน้ำท่วมได้ดีน้อจ้า

ศิลปินแดนไกล สัญลักษณ์ของ chudhancock
    cambridge, England
    พิษรักแรงหึง ของหมานี่มันรุนแรง ขี้หึงขนาดนี้เนาะ หึงแม้กระทั่งคนซึ่งเป็นเจ้านายของมัน
    โอ้ยน่าสงสารแท้ๆ คงจะเจ็บปวดมาก เขาถึงมีคำพูดเอาไว้ว่า อย่าไปเชื่อใจสัตว์หน้าขน
    ไม่ว่ามันจะเชื่องหรือจะรักเราแค่ไหน ก็ขอให้ระวังไว้เป็นสิ่งที่ดี จะได้ไม้ต้องเจ็บตัวฟรี
    ขอให้ดีวันดีคืนนะจ๊ะ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ทิดจ่อย
    ผมปล่อยมันเอาบุญแล้วหล่ะ เป็นหมามาจากในหมู่บ้าน
    บ่อฮู้ว่าเป็นหมาไผ ขี้คร้านตามหาเจ้าของ
    ลองถามเบิ่งบ้านข้างๆ สำนักงานแล้ว เขาบอบว่า
    มันกัดหลานเขาจนได้ฉีดยามาแล้ว โตเดียวกันนี้หล่ะ
    มันเป็นหมามีปัญหา คือเจ้าของบ่อสนใจแล้ว
    ปล่อยให้มันตายเองดีกว่า อิ อิ อิ ฉงฉาน
    ถือว่าเฮาเคยทำร้ายเขาแต่ปางก่อนกะแล้วกัน

ศิลปินแดนไกล สัญลักษณ์ของ chudhancock
    cambridge, England
    เป็นจังไดแนน้อลูกเขยแผลหมากัดไคแนยุบ้อ เซาปวดยัง ระวังแนเด้อแฮงช่วงตอนนี่ กะลังน้ำท้วมยุ ระวังสิเป็นโรคย้านน้ำเด๊ อิอิอิอิ เว้าหยอกเล่นดอกเด้อ จังได๋กะขอให้เซาไวไวเด้อจ้าเป็นห่วงลูกเขยเสมอนะจ๊ะสิบอกให่

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    เวลาหมาติดสัตว์ ผมมักจะเข้าใกล้และมักจะยืนสังเกตครับ บ่อยครั้งที่เอาไม้ไผ่ไปสอดข้างล่างระหว่างตัวผู้และตัวเมีย เสร็จแล้วก็ยกไม้ไผ่ขึ้นให้มันแยกกันครับ เพราะรู้สึกอิจฉาครับ 5555