หัวข้อ: น้องสาว"สาวหมอลำ"สมาชิกบ้านมหาต้องการเลือดกรุ๊ปบีด่วนครับ

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ ต่วง

น้องสาว"สาวหมอลำ"สมาชิกบ้านมหาต้องการเลือดกรุ๊ปบีด่วนครับ

เนื่องจากน้องสาว "สาวหมอลำ" สมาชิกบ้านมหาแจ้งมาว่าให้ซ่อยลงเว็บประกาศหาท่านที่ใจบุญบริจาคเลือดให้น้องสาวซื่งตอนนี้รักษาตัวอยู่ที่โรงพยาบาลมหาราชนครเชียงใหม่ อาการหนักมาก และต้องการเลือด กรุ๊ปบี ด่วนที่สุด !!! เนื่องจากเลือดทางสภากาชาดไทย ขาดเลือดช่วงนี้ จึงขอเชิญชวนท่านสมาชิกบ้านมหาที่อยู่ทางเชียงใหม่หรืออยู่ใกล้ๆ เชียงใหม่ซ่อยบริจาคเลือดครับ โดยติดต่อผ่าน สาวหมอลำ โทร 087-1724830

ความเป็นมา

"น้องสาวของ "สาวหมอลำ" ถูกส่งตัวจาก จ.เชียงใหม่ เข้ารักษาตัวที่กรุงเทพมหานคร ผมและต่วงได้มีโอกาสไปเยี่ยมเธอ จากปัญหาอุทกภัยที่เกิดขึ้น ทางโรงพยาบาลจึงมีนโยบายที่จะขนย้ายผู้ป่วยหนัก ไปยังที่ที่ปลอดภัย ทางโรงพยาบาลบอกให้เธอพาน้องสาวกลับไปรักษาตัวที่ จ.เชียงใหม่ เธอจึงตัดสินใจพาน้องสาวของเธอกลับไปรักษาต่อที่ จ.เชียงใหม่

ปัญหาอยู่ที่ว่าทางโรงพยาบาล จ.เชียงใหม่ มีผู้ป่วยกรณีเดียวกันนี้มากราย ทำให้เลือดที่เก็บไว้ในคลังเลือดของทางโรงพยาบาลเกิดการขาดแคลน จึงได้ประสานมายังคลังเลือดโรงพยาบาลใกล้เคียงก็ขาดแคลนเช่นเดียวกัน ทำให้คนไข้เกิดอาการอ่อนเพลียลงอย่างรวดเร็ว และมีไข้สูงมาก ทางโรงพยาบาลได้ประสานมายังสภากาชาดไทย ทางสภากาชาดไทยก็ขาดแคลนอย่างหนักในช่วงนี้ ทำให้เธอหมดหนทางที่จะช่วยเหลือน้องของเธอ เธอจึงขอความกรุณาขอใช้พื้นที่ของเว็บบ้านมหาดอทคอมแห่งนี้ ให้ช่วยตั้งกระทู้ให้หน่อย เพราะไม่รู้จะพึ่งใครแล้ว เธอรู้สึกสับสนไปหมด ก็จึงทำให้เกิดกระทู้นี้ขึ้นมาครับ

เมื่อวานนี้ ผมได้โทรศัพท์สายตรงไปคุยกับคนป่วย เธอพูดเสียงเบามาก ๆ และน้ำเสียงสั่นเครือ บ่งบอกถึงความอ่อนแรงอย่างเห็นได้ชัด เนื่องจากตลอดทั้งวัน เธอยังไม่ได้เลือดเลยแม้แต่ถุงเดียว วันนี้อาการของเธออยู่ในขั้นโคม่าครับ

กระทู้นี้ จึงหวังว่าพวกเราชาวเว็บบ้านมหาดอทคอม จะได้ร่วมด้วยช่วยกันสร้างปาฏิหาริย์ให้เกิดขึ้น ถึงแม้ว่าหนทางจะดูไม่ค่อยสว่างไสวก็ตามที แต่อย่างน้อย ๆ ก็ถือว่าพวกเราได้แสดงออกถึงความรัก ความห่วงใย และความเสียสละครับ

ณ วินาทีนี้ ขอให้พวกเราสวดมนต์ภาวนา....ขอให้ปาฏิหาริย์มีจริงครับ"

(พล พระยาแล)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ต่วง; 04-11-2011 at 20:40.
    การที่จะประสบความสำเร็จได้ ต้องขึ้นอยู่กับความพยาม ความตั้งใจ สู้ฝ่าฟันอุปสรรคทุกอย่าง

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ วัฒนชัย หาริโร
    สิช่อยหาให้อีกทีหนึ่งเด้อครับ

Banned

Oil Field เพชรบูรณ์/กำแพงแสน
    ผมเลือดกรุ้ฟ B ครับ หากแต่ว่าอยู่เพชรบูรณ์ สิขับรถไปกะติดงาน อยากซอยครับ หากไกล้ๆแถวๆนี่สิ บริจาคเลยครับ ปกติกะ บริจาคเลือดประจำอยู่แล้ว....ฝากช่วยกันประชาสัมพันธ์ต่อนำเด้อครับ ได้บุญกุศล...

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ วัฒนชัย หาริโร
    ผม ยุ กทม ครับ เอบี แต่ คึดว่า สิบินไปยุครับ เบิ่งวันหยุดก่อน รอก่อนเด้ออย่าเป้นหยังก่อนเด้อ

Banned

Oil Field เพชรบูรณ์/กำแพงแสน
    เมื่อกี้เพิ่งโทรไปหาน้องสาวที่อยู่ เชียงใหม่ให้ซอยหาอีกแรง เพิ่น กรุ้ฟ เอ ครับ ได้บ่ได้ก็ต้องลองเบิ่งครับ ร่วมด้วยช่วยกัน.......

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ แจ่มใสยิ้มสวย
    บล็อก
    18
    สำหรับคนที่มีเลือดกรุ๊ปบี หาหนทางบริจาคกับโรงพยาบาลไกล้บ้านแล้วขอให้ทางโรงพยาบาลจัดส่งไปให้ผู้ป่่วยที่เชียงใหม่พอจะได้ไหม น่าเป็นห่วงจังเลยค่ะ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หน่อยเบล
    เลือดกรุ๊ป B คือกันจ้า อยากส่อยหลายๆๆ แต่ ว่า ยุไกลกันซะเหลือเกิน..อยู่คนละประเทศเลย..ถ้ายุไทย กะสิ ส่อยยุจ้า
    ขอเป็นกำลังให้เด้อจ้า..สู้ๆๆ พี่น้องบ้านมหา..ร่วมด้วย ช่วยกันเด้อจ้า ทุกคน

International chef สัญลักษณ์ของ สะใภ้อิสาน
    บล็อก
    4
    นิเลือดกรุ๊ปนี้เลยละพี่ และจะไปเชียงใหม่วันที่15เดือนหน้า แล้วจะไปบริจากเลือดที่รพจ้าคงพอจะช่วยได้บ้างนะคะ

พ่อครัวแม่ครัวบ้านมหา สัญลักษณ์ของ สาวบ้านแต้
    บล็อก
    28
    อิ๊ทกะ Group B คือกั๋น แต่ครบกำหนดบริจาคอีกครั้ง 18 ธันวาคม น่าเสียดายจริง
    แต่กะขอบุญกุศลที่อิ๊ทเคยบริจาคมาทั้งหมดดลบันดาลให้คนป่วยหายวันหายคืน แม้ไม่ได้เลือดจากอิ๊ทเด้อจ้า

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    ลุงใหญ่กรุ๊ป เอ ครับ...น่าเห็นใจยุแหล่วพุได๋ซ่อยเพิ่นได่กะซ่อยบริจาคให่เพิ่นแหน่ครับ