...พอดีวานนี้บ่าวกุดชุม(บ่าวชาลี)เผิ่นทํางานเป็นเจ้าหน้าที่ อบต.อยู่ทางอําเภอกุดชุม ยโสธร ช่วงนี้พี่น้องทางนั้นเผิ่นเฮ็ดงัวใส่ข้าวใหม่ อาทิตย์ละหลายตัว มีดีวัวแท้อยู่หลายเติบ เห็นอ้ายเซียงมักเผิ่นเลยทําดีวัวแช่น้ำปลาฝากมาให้ ทางอ้ายเซียงได้รับแล้วเด้อครับขอบคุณเป็นอย่างสูงเดี๋ยวปีใหม่เจอกันอยู่อุบลฯ

...พูดถึงอาหารประเภท ลาบ ก้อย ซอยแซ่ เป็นเคล็ดลับสําหรับผู้ที่จะทําขาย หรือทํากินเอง มีเคล็ดลับอยู่นิดเดียวครับ คือต้องใส่ดีวัวแท้(แท้) ถึงสิเค็มไปนิด จืดไปบ้าง เมื่อเฮาใส่ดีวัวแท้ รสชาติก็จะกลมกล่อม สุดยอดครับ ข้อสําคัญต้องเป็นดีแท้ ซึ่งหาซื้อยากมาก ส่วนมากจะเป็นดีเทียมหรือดีสังเคราะห์ นั้นเอง ครับ

ดีวัวแท้แช่น้ำปลาของฝากจากกุดชุม

ดีวัวแท้แช่น้ำปลาของฝากจากกุดชุม