หัวข้อ: หลักเขตที่ดิน....ใครว่าไม่สำคัญ

ที่ปรึกษาด้านกฎหมาย สัญลักษณ์ของ sert1964

หลักเขตที่ดิน....ใครว่าไม่สำคัญ

หลักเขตที่ดิน...คืออะไร

หลักเขตที่ดินคือจุดที่ชี้แนวว่าที่ดินของคุณมีพื้นที่เริ่มต้นที่ไหนและสิ้นสุดตรงไหน โดยเจ้าของที่ดินผู้ซึ่งมีเอกสารสิทธิ์เช่น โฉนดที่ดิน จะต้องมีหลักเขตที่ดินอยู่ในที่ดินทุกแปลง แต่ก็เป็นเรื่องแปลกมากเลยครับที่คนส่วนใหญ่ให้ความสำคัญกับตัวเอกสารโฉนดที่ดินเพียงอย่างเดียวจนมองไม่เห็นความสำคัญของหลักเขตที่ดิน โดยคิดว่าการครอบครองโฉนดที่ดินก็เพียงพอแล้วและหลักเขตที่ดินเป็นเพียงส่วนประกอบ ไม่ใช่เลยนะครับ เพราะหลักเขตที่ดินเป็นสิ่งที่สำคัญ ถ้าสมาชิกบ้านมหาฯท่านใด มีแต่โฉนดที่ดินแต่ไม่พบหลักเขต คุณค่าทางกฎหมายของโฉนดที่ดินจะลดต่ำลงกลายเป็นโฉนดที่เลื่อนลอยหาความเชื่อถือแทบไม่ได้เลยนะครับ

การรังวัด...สอบเขตที่ดิน

หลังจากช่างรังวัดของกรมที่ดินมาทำการรังวัดที่ดินแล้วเราถึงจะสามารถทราบหลักเขตในที่ดินแต่ละแปลงได้ครับ ซึ่งการปักหลักเขตนั้นเจ้าของที่ดินหรือผู้ที่ได้รับมอบหมายจะเป็นผู้ขุดฝังเองต่อหน้าเจ้าหน้าที่และเจ้าของที่ดินแปลงที่ติดกันร่วมดูอยู่ด้วย ซึ่งหากนับตั้งแต่วันที่เจ้าของที่ดินนำเจ้าหน้าที่ไต่สวนเขตและปักหลักเขตที่ดินจนมาถึงปัจจุบัน ถ้าหลักเขตนั้นไม่สูญหายอยู่ในสภาพที่สมบูรณ์และถูกต้อง ปัญหาเรื่องข้อพิพาทระหว่างเจ้าของพื้นที่ติดกันก็คงไม่ค่อยมีครับ แต่ที่ผ่านมาปัญหาที่ปรากฏคือต่างฝ่ายต่างมีแต่โฉนดแต่ไม่มีหลักเขตที่ดิน

เจ้าของที่ดินบางคนที่มองไปว่าอาจเกิดปัญหาแบบนี้จึงมักแก้ไขปัญหาโดยนำหลักเสาปูนขนาด กว้าง 4 นิ้ว ยาวประมาณ 60 เซนติเมตรมาฝังกับหลักเขตที่ดิน เมื่อเจ้าของที่ดินมาดูที่ดินของตนเองก็สามารถมองเห็นหลักเขตที่ดินได้โดยง่ายเพราะหลักปูนที่ฝังคู่กับหลักเขตที่ดินนั้นใหญ่และสูงกว่าหลักเขตที่ดินครับผม

ทำเรื่อง...ขอสอบเขตที่ดิน

ถ้าสมาชิกฯที่เป็นเจ้าของที่ดินต้องการขอสอบเขตโฉนดที่ดินเฉพาะรายของตน หรือต้องการจะขอให้ตรวจสอบพื้นที่ตามหนังสือรับรองการทำประโยชน์เฉพาะรายของตน ให้ยื่นคำขอพร้อมด้วยโฉนดที่ดินหรือหนังสือรับรองการทำประโยชน์ต่อเจ้าพนักงานที่ดินและพนักงานเจ้าหน้าที่ก็จะไปทำการรังวัดให้ครับ ส่วนในการรังวัดสอบเขตหรือตรวจสอบเนื้อที่ถ้าปรากฏว่าการครอบครองไม่ตรงกับแผนที่หรือเนื้อที่ในโฉนดที่ดินหรือหนังสือรับรองการทำประโยชน์ แต่ถ้าหากผู้มีสิทธิในที่ดินข้างเคียงที่เกี่ยวข้องได้ลงชื่อรับรองแนวเขต เจ้าพนักงานที่ดินก็มีอำนาจแก้ไขรูปแผนที่หรือเนื้อที่ให้ตรงกับความเป็นจริงได้ แต่ทั้งนี้จะต้องไม่ใช่เป็นการสมยอมกันเพื่อหลีกเลี่ยงกฎหมาย เช่น ตัดแบ่งเนื้อที่ให้กันโดยไม่ต้องจดทะเบียนการโอน

ถ้ามีผู้...คัดค้าน

ในการรังวัดสอบเขต ถ้าปรากฏว่ามีผู้คัดค้าน (ซึ่งมักจะเป็นเพื่อนบ้านที่มีพื้นที่ติดกัน) เจ้าพนักงานที่ดินเขาก็จะเป็นผู้สอบสวน ไกล่เกลี่ย โดยจะถือหลักฐานแผนที่เป็นหลักในการพิจารณา ถ้าตกลงกันได้ก็ให้ดำเนินการไปตามที่ตกลง (แต่การตกลงกันนี้จะต้องไม่เป็นการสมยอมกันเพื่อหลีกเลี่ยงกฎหมาย อย่างที่ผมบอกไว้ข้างต้น) ถ้าตกลงกันไม่ได้ เจ้าพนักงานที่ดินก็จะแจ้งให้คู่กรณีไปฟ้องต่อศาลภายในกำหนด 90 วันนับแต่วันที่ได้รับแจ้ง ถ้าไม่มีการฟ้องร้องภายในกำหนดดังกล่าว ให้ถือว่าผู้คัดค้านไม่ประสงค์จะสอบเขตโฉนดที่ดินหรือจะตรวจสอบเนื้อที่ตามหนังสือรับรองการทำประโยชน์ซึ่งพนักงานเจ้าหน้าที่ย่อมยกเลิกคำขอได้ต่อไปครับผม

ก่อนจากกัน ผมย้ำนะครับว่า การรังวัดที่ดินนั้น จะต้องยื่นคำขอรังวัดก่อนไม่ใช่ไปวันนี้แล้วพรุ่งนี้เขาจะมาทำการวัดให้เลย เจ้าหน้าที่เขาจะกำหนดวันเวลาตามคิว ซึ่งอาจจะเป็น 1 เดือน หรือ 2 เดือนหลังจากไปยื่นคำขอไว้แล้ว

ด้วยความปรารถนาดีกับคนที่มีมูล(ที่ดิน)หลายแปลงครับ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ จำปา
    มีที่ดินยุหนึ่งแปลง แต่ยังบ่ทันได้ปลูกบ้านหรือเฮ็ดฮั้วกั้นเป็นแนวเขต
    มีหลักเขตที่เจ้าหน้าที่ไปฝังไห่ยุค่ะ แต่เพื่อนบ้านที่ติดกันน่ะค่ะ บ่ฮู้วาเผิ่งหวังดีหรือหวังฮ้าย เผิ่นไปย้านหลักเขตเข้ามาประมาณศอกหนึ่ง ถ้าปล่อยเอาไว้แบบนั้นไปโดนๆ ที่ศอกหนึ่งนั้นจะเป็นของขะเจ้าบ่ค่ะ

ปล.ขอปรึกษาท่านผู้ฮู้น่ะค่ะ ขอบคุณค่ะ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ anna
    ขอบคุณ มากๆๆจ้า สำหรับความรู้ อยังไม่มีจักมูลเลยจ้า แต่ก็เป็นความรู้ที่ดีมากๆๆเลยจ้า

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    ขอบคุณความรู้ดีๆที่จารย์ดาบนำมาเล่าสู่ฟังหล้ายหลายเด้อครับ
    เป็นความจริงที่กล่าวมานั่นถูกต้องแล้วครับเพราะเรามักง่ายกัน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย lungyai1123; 06-12-2011 at 18:26.

ที่ปรึกษาด้านกฎหมาย สัญลักษณ์ของ sert1964
    คำถามของคุณจำปา...มีที่ดินยุหนึ่งแปลง แต่ยังบ่ทันได้ปลูกบ้านหรือเฮ็ดฮั้วกั้นเป็นแนวเขต มีหลักเขตที่เจ้าหน้าที่ไปฝังไห่ยุค่ะ แต่เพื่อนบ้านที่ติดกันน่ะค่ะ บ่ฮู้วาเผิ่งหวังดีหรือหวังฮ้าย เผิ่นไปย้านหลักเขตเข้ามาประมาณศอกหนึ่ง ถ้าปล่อยเอาไว้แบบนั้นไปโดนๆ ที่ศอกหนึ่งนั้นจะเป็นของขะเจ้าบ่ค่ะ...

ขอตอบดังนี้ครับ คำว่ามีเจ้าหน้าที่ไปฝังหลักเขตไห่ แสดงว่าเป็นที่ดินที่มีโฉนด การที่เจ้าของที่ดินข้างเคียงเพิ่นหยับหลักเขตเข้าไปในที่ของคุณศอกหนึ่ง แสดงว่าเพิ่นมีเจตนาบ่ดีแล้ว ควรจะพาผู้ใหญ่บ้านไปพบคนที่ย้ายหลักเขตเพื่อโต้แย้งคัดค้านว่า ตะกี้มันตั้งยุหม่องได๋(ตามที่ผมเคยเห็นมันสิเป็นหลักปูนฝังไว้พอมองเห็น) ถ้าตกลงกันได้กะย้ายหลักเขตกลับไปที่เดิม ถ้าบ่ได้กะต้องเดือดร้อนเจ้าหน้าที่รังวัดครับ แต่กะบ่ต้องตกใจ สำหรับที่ดินที่มีโฉนด การครอบครองปรปักษ์โดยสงบและเปิดเผย 10 ปี เขาจังสิได้กรรมสิทธิ์จากที่ดินเฮาครับ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ จำปา
    ขอบคุณค่ะสำหรับคำตอบ และแบ่งบันความรู้เรื่องหลักเขตที่ดิน

เดี๋ยวจะฟ้าวอ้อมฮั้วก่อนงัวหายแล้วค่ะ เคยไปทักเผิ่นยุค่ะว่าลุงคือย้านหลักเขต เผิ่นบอกว่าบ่ยากดอกคันโตมาเฮ็ดฮั้วค่อยย้ายออก พ่ะนะ คันปล่อยไปฮอดสิบปีหลักเขตป่งฮากยาวจนถอนบ่ขึ้นแน่ๆเลย อิอิ

ฝ่ายเทคนิค และถ่ายทอดสด สัญลักษณ์ของ อาวอ้วนเมืองยศ
    คนบ่มีมูล กะขอบคุณมาด้วยเด้อครับผม อ่านใว้ก่อนเผื่อมีที่ทางนำเขาจัก ไฮ่ จักงาน อิอิ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ตอนเดิ๊ก ๆ สิไปหาย้ายหลักเขตก่อนน๊า เผื่อได้ที่ดินเพิ่ม อิอิ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ bnserver
    ครับ สำคัญมากๆๆ ครับ ที่เขามาวัดที่ดิน บางทีเห็นเขาขุดลงไป เป็นเมตรๆ ครับ เพราะคนที่เขามาวัด เขาจะรู้จุดดี ครับ ..

อ้างถึงข้อความ พล พระยาแล

ตอนเดิ๊ก ๆ สิไปหาย้ายหลักเขตก่อนน๊า เผื่อได้ที่ดินเพิ่ม อิอิ
    ...ระวังหลังให้ดีกะแล้วกัน ขณะที่กำลังโยกเสา หมวดเหลืองเพิ่นสิเอากิ่งต้นเสียว ฟาดดากเจ้าจอบมาดนแล้ว...:ข:)อ้างถึงข้อความ พล พระยาแล