หัวข้อ: ขายเสื้อผ้ามือสอง...ไม่ผิดกฎหมาย

ที่ปรึกษาด้านกฎหมาย สัญลักษณ์ของ sert1964

ขายเสื้อผ้ามือสอง...ไม่ผิดกฎหมาย

ช่วงปลายปีแบบนี้ คุณสาวๆ ทั้งหลายคงคิดอยากโละของใช้เก่าๆ หรือเสื้อผ้าเก่าๆ แล้วเอาไปเปิดท้ายขายของเพื่อจะได้นำเงินมาซื้อของใช้ใหม่ๆ ใช่ไหมครับ...หลายคนพอนึกถึงเหตุการณ์ที่คุณผู้ชายที่นำแผ่นเสียงมีลิขสิทธิ์ไปวางขาย แล้วถูกจับปรับเป็นแสน ก็เกิดอาการหวาดกลัวว่าจะถูกจับกุมไหมนะ หากเธอนำเอาเสื้อผ้าที่มีลิขสิทธิ์อันเป็นสินค้ามือสองของเธอเองไปวางขาย เรื่องนี้นั้นถ้าเอาไปเทียบเคียงกับคดีขายซีดีมือสองที่มีลิขสิทธิ์ หลายท่านก็บอกว่า “ผิดแน่ๆ” ...แต่ช้าก่อนครับ ผมจะค่อยๆ ไล่เรียงให้ทราบกัน

โรงเกลือ...ตลาดมือสองอันดับต้นๆ

ถ้าพูดถึงตลาดโรงเกลือ ต้องถือเป็นสวรรค์สำหรับนักซื้อของมือสองเลยครับ เพราะที่นี่มีร้านค้าประมาณ 3,000 ร้าน แถมเป็นแหล่งจำหน่ายสินค้ามือสองที่ใหญ่ที่สุดในประเทศ มีสินค้าทั้งใหม่และเก่า เสื้อผ้า กระเป๋า รองเท้า เพชร พลอย เครื่องเงิน ปลาแห้ง ปลาย่าง ถ้วยชาม จากเขมร เครื่องใช้ไฟฟ้า เครื่องเคลือบ ถ้วยชาม ผ้าม่าน ผลไม้จากประเทศจีน เวียดนาม ส่วนสินค้าแบรนด์เนมมือสองจากทั่วโลก เกาหลี ฮ่องกง ญี่ปุ่น ปากีสถาน ฝรั่งเศส อเมริกา อังกฤษ เยอรมนีก็มีวางขายที่นี่ครับ

ขายเสื้อผ้ามือสอง...มีลิขสิทธิ์

ลองตั้งข้อสังเกตกันนะครับว่าทำไมร้านค้าเสื้อผ้า กระเป๋า รองเท้ามือสองในตลาดโรงเกลือถึงไม่ถูกจับ ทั้งๆ ที่ว่า สินค้าพวกนี้เป็นสินค้ามีลิขสิทธิ์ แต่การเอาเสื้อผ้า กระเป๋า รองเท้ามือสองมาวางขายนั้นไม่ได้นำมาทำซ้ำหรือดัดแปลง ซึ่งย่อมไม่ขัดต่อการแสวงหาประโยชน์จากงานอันมีลิขสิทธิ์ตามปกติของเจ้าของลิขสิทธิ์และไม่กระทบกระเทือนถึงสิทธิอันชอบด้วยกฎหมายของเจ้าของลิขสิทธิ์เกินสมควร การเปิดร้านขายเสื้อมือสองจึงไม่ถือว่าเป็นการละเมิดลิขสิทธิ์แห่ง พ.ร.บ.ลิขสิทธิ์ พ.ศ.2537 ครับ

ละเมิด พ.ร.บ.ลิขสิทธิ์ …แล้วมีโทษอย่างไร

ปกติหากเป็นเรื่องที่ไม่ใช่เพื่อผลทางการค้าขายหรือไม่ใช่เรื่องผลประโยชน์ทางธุรกิจ เจ้าของลิขสิทธิ์มักจะไม่คิดค่าใช้จ่ายหรือค่าลิขสิทธิ์หรอกครับ แต่ถ้าหากว่าเขาไม่อนุญาต แต่เรากลับนำผลงานของเขาไปใช้ เช่นนำเอารูปวาด การออกแบบโลโก้ของเขาไปใช้ประกอบงานต่างๆ ของเรา หรือเลียนแบบงานของเขาเสียเลย แบบนี้มีโทษปรับ 20,000- 200,000 บาท โทษจะหนักขึ้นถ้าหากละเมิดลิขสิทธิ์ผลงานของผู้อื่น แล้วนำไปใช้เพื่อผลทางการค้า เช่นเห็นการออกแบบลวดลายกราฟฟิกของเขาสวยดี ก็เลยตั้งโรงงานเสื้อผ้า โดยนำภาพการออกแบบของเขามาพิมพ์เป็นลายเสื้อการกระทำอย่างนี้เป็นการละเมิดลิขสิทธิ์เพื่อผลทางการค้า โทษถึงขั้นจำคุก เพราะมีโทษจำคุก 6 เดือน – 4 ปี หรือปรับ 100,000 –800,000 บาท หรือทั้งจำทั้งปรับเลยทีเดียว

ผิดเมื่อขายเสื้อใหม่...ก็อปปี้โรงงานลิขสิทธิ์

มีความเข้าใจผิดทางกฎหมายของคนส่วนใหญ่อยู่ข้อหนึ่งที่ว่าพี่น้องพ่อค้าแม่ขายไม่ใช่ผู้ผลิตหรือดัดแปลงสินค้าที่มีลิขสิทธิ์ เป็นแค่พ่อค้าแม่ขายธรรมดาคงไม่ผิดอะไรนักหรอก เข้าใจผิดแล้วครับ ผมขอย้ำเลยนะครับว่า ผู้ที่ค้าขายสินค้าที่ควรรู้ว่าผลิตหรือจัดทำขึ้นโดยละเมิดลิขสิทธิ์ มีโทษจำคุกตั้งแต่ 3 เดือน – 2 ปี หรือปรับ 50,000 – 400,000 บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

กฎหมายทุกฉบับมีรายละเอียดเฉพาะ ดังนั้นต้องค่อยๆ ทำความเข้าใจไปทีละประเด็น อย่าได้เอาไปเทียบกันผิดๆ ประเภทที่ว่า คิดเอาเองจากกรณีโน้นกรณีนี้ ทั้งๆ ที่เป็นความผิดต่อกฎหมายคนละฉบับ ดังนั้นย้ำอีกครั้งว่า “ขายเสื้อมือสอง...มีลิขสิทธิ์ไม่ผิดกฎหมาย” ครับ แต่อาจเสียใจนิดๆ เพราะเคยซื้อมาใช้ในราคา 1,200 บาท แต่ต้องมาขายแค่ 200 บาท...เผลอๆ ต่อไปต่อมาเหลือ 120 อีกครับ...แหม ข้าวของมันเสื่อมราคาตามเวลาและการใช้งานครับ...

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    บ่ผิดติครับเอ่อมันเข่าใจยากเน๊าะครับกฏหมายนี่..ต้องตีควมแต่ละมาตรา

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    อ้ายๆๆ พวกที่ไปอยู่เถียงนากันหลายๆคนนั่นละครับ มีหยังผิดกฎหมายบ่อ..5555

ศิลปิน นักแสดง สัญลักษณ์ของ แมงงอดน้ำ
    จอมเทียน เมืองพัทยา
    อ้าวซุมนั่งยุนิขึ้นรถตำรวจไปซุคนแล้วบ่แม่นติอ้ายเอ๋ บ่แม่นถืกจับติสั่น

ฝ่ายเทคนิค และถ่ายทอดสด สัญลักษณ์ของ อาวอ้วนเมืองยศ
    แฮ่ๆ เพิ่นมาบริการประชาชนดอกเฒ่างอด เพิ่นย่านหย่างไกลเลยมาฮับ บ่แม่นอย่างอื่น เจ้าอะเข้าใจผิด อิอิ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    การจำหน่ายเสื้อผ้าที่ใช้แล้ว แม้เป็นสินค้าที่มีลิขสิทธิ์ยี่ห้อมีชื่อเสียง มีลักษณะเป็นการซื้อมาขายไป ไม่ได้มีการทำซ้ำ หรือดัดแปลงงานอันมีลิขสิทธิ์ดังกล่าวขึ้นใหม่ หากไม่เป็นการขัดต่อการแสวงหาประโยชน์จากงานอันมีลิขสิทธิ์และไม่กระทบกระเทือนถึงสิทธิอันชอบด้วยกฎหมายของเจ้าของลิขสิทธิ์ตาม พ.ร.บ.ลิขสิทธิ์ พ.ศ. 2537 มาตรา 32 มุมแจ ๆ ....อิอิ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ esannot
    5555555555 หมวดเลืองกะยุนำ...จับขึ้นรถเด๋อผูยุเถียงนา 555555555555

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง สัญลักษณ์ของ จ่าเหลือง
    แน่ พี่ๆน้องๆ ข่อย เงินกะเสีย เมียกะด่า ยังมารู้ข้อกฏหมายอีก น่ายๆ คนเด้อ เอิ้กๆๆ