หัวข้อ: ตั้งสายกีตาร์เล่นพิณได้ไหมครับ

roy54
    Guest

ตั้งสายกีตาร์เล่นพิณได้ไหมครับ

ตั้งสายกีตาร์เล่นพิณได้ไหมครับ
    ต๋องโคราชครับ ชอบเสียงพิณมาก แต่มีกีตาร์ตัวหนึ่ง ยังไม่มีเงินซื้อพิณครับ
    t_on_g@hotmail.com

thi
    Guest

Re: ตั้งสายกีตาร์เล่นพิณได้ไหมครับ

ยานสายสองลงมาเป็น A นะ

คือ สาย 1 = E
    สายสอง = A

roy54
    Guest

Re: ตั้งสายกีตาร์เล่นพิณได้ไหมครับ

เด๋วสิไปลองเบิ่งคับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    Ubon Ratchathani
    ได้ครับ แต่อาจจะเล่นลำบากสักหน่อย เพราะว่า
    1.กีตาร์มีความยาวของคอ ยาวมากกว่าพิณ
    2.กีตาร์มีโน้ตครึ่งเสียง คือมีการใช้ ชาร์ปกับแฟลต
    3.ดนตรีอีสานส่วนใหญ่จะใช้โน้ตเต็มเสียง ดังนั้นเมื่อนำกีตาร์มาเล่น ต้องมีการข้ามโน้ตครึ่งเสียงไป

ยกเว้นเสียแต่จะเล่นสำเนียงแนวลำซิ่ง แบบเอานิ้วทาบ