หัวข้อ: บวชนาค ขี่ซ่าง พาขวัญพญานาค เมืองสุรินทร์ ครับ...

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว

บวชนาค ขี่ซ่าง พาขวัญพญานาค เมืองสุรินทร์ ครับ...

สวัสดีพี่น้องบ้านมหาครับ...
    โดนนานเติบที่เซียงเหมี่ยงฯ บ่มีโอกาส ได้โพส นำเสนอในพื้นที่บ้านมหาเลย...
    ย่อนว่าภารกิจหลาย ๆ อย่าง แต่แวะเข้ามาอ่านกระทู้ตลอด บ่ได้ฮอดแวะทักทายพี่น้องบ้านมหาที่ Hi7 ...
    ช่วงก่อนปีใหม่ วันหยุดรายเดือนของเซียงเหมี่ยงปีนี้ บ่ตรงปีใหม่ และ ต้องลางานมาบวชหลานซายที่เลี้ยงมาแต่น้อย ๆ เป็นการลาในรอบหลายปีของการทำงานเลยทีเดียว...
    อยากนำเสนองานบวชในรูปแบบ ทางบ้านเซียงเหมี่ยงฯ ออกในแบบทาง วัฒนธรรมเขมรประยุกต์ ซึ่งพบเห็นในแถบอีสานใต้ แต่ว่าต่างถิ่นต่างบ้าน กะแตกต่างกันออกไป...
    งานบวชแถบบ้านเซียงเหมี่ยงฯ จะแปลกกว่าทางอื่นคือ นาคสวมกระโจม เป็นหัวพญานาค แต่งตัวด้วยผ้าแพรหลายสี ที่สำคัญคือพาขวัญ แล้วแต่รูปแบบ ตามด้วย ปตวล(ปะ-ตวล, Pa-tual) เจ็ดชั้นสำหรับขนม ข้าวต้ม กล้วย ตามด้วยที่ขาดบ่ได้คือแห่นาคนั่งซ้างไปบวช ครับ...

บรรยากาศ ปลงผมนาค...
    บวชนาค ขี่ซ่าง พาขวัญพญานาค เมืองสุรินทร์ ครับ...

มาเบิ่งแต่ละอย่างที่ว่ามาข้างต้นเนาะครับ ในรูปล่าง ประกอบด้วย พาขวัญบายสีพญานาคเก้าหัว กระโจมสวมหัวนาค ขวาสุดคือ ปตวลที่ถูกห่อไว้ด้วยผ้าไหม (ท้องถิ่นอื่น เซียงเหมี่ยงฯ บ่ฮู้ว่าเอิ้นหยังและ บ่ฮู้ว่ามีหรือบ่เนาะครับ) ซ้ายสุดคือ คนที่ นาคเผิ่นขอลาบวช บวชนาค ขี่ซ่าง พาขวัญพญานาค เมืองสุรินทร์ ครับ...

พาขวัญ บายสีบวชนาค เซียงเหมี่ยงฯ เพิ่งเคยเห็น แบบนี้เป็นครั้งแรก ผลงานของหลานเซียงเหมี่ยงฯ น้องซายของนาคเอง งึดกันหมดบ้านว่าเฮ้ดได้จั่งได๋ ปตวล คือที่เห็นในภาพ เป็นไม้ไผ่ทั้งลำสาน เพื่อใส่ขนม ข้าวต้ม สำหรับ สู่ขวัญนาค...

ภาพตอนเซ่ามืดขลังไปอีกแบบ...

นาคเริ่มแต่งตัวด้วย ผ้าแผรสี สวมโสร่ง แต่งหน้า...

แต่งเสร็จแล้วกะประมาณนี้ครับ...

งานนี้มีซ้างแห่ ๖ เชือก นำทีมโดย พลายฟลุค เกิดหน้าบ้านของปู่นี่ล่ะ อายุประมาณ 15 ปีนี่ล่ะ...

ส่วนพี่พลายเชือกนี้ ออมสิน กับพ่อ เซียงเหมี่ยงฯ เป็นผู่ขี่ เป็นพลายงา ที่นิสัยดีมาก ๆ ...

เดี๋ยวต่อ ครับ พื้นที่ภาพน่าจะเต็มโควต้า...

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว
    ต่อครับ....

นาคหลังจากสวมกระโจมเพื่อเข้าพิธี บายสีสู่ขวัญ...

คุณ ปู่ น้องออมสิน ผูกแขนพี่นาค บ๊อบบี้ ปู่แข็งแรงดี จะรอผูกแขนงานบวชน้องออมสินคือกัน ให้อายุมั่นขวัญยืน ครับปู่...

คุณ ปู่ ผู้เป็นที่รัก เคารพ ของลูก ๆ หลาน ๆ และ พี่น้องไทบ้าน ดีใจ ภูมิใจหลาย ได้จัดงานบวชให้หลาน...

ตูน บอดี้แสลม กะมาซ่อยงานบวช ฮ่า ๆ ...

พาขวัญ พญานาค จากฝีมือคนซ้ายนี่ล่ะครับ สายตาเลายังลอย ๆ อยู่ วิญญาณ ยังบ่เข้าร่าง ย่อนว่า เฮ็ดพาขวัญ หมดคืน เพิ่งได้นอนบ่ถึง ๓ ชม. คนอื่นได้แต่นั่งซ่อยเป็นกำลังใจ เพราะว่าบ่ฮู้สิซ่อยหยัง ไปบ่เป็น

ภาพช่วงขี่ซ้างแห่นาค มีกลองยาว แชมป์อีสานชุดเล็ก เมืองลีงพัฒนา แต่ว่าเซียงเหมี่ยงฯ ยังบ่ได้ภาพ และ วิดีโอ ไว้จะต่อให้มื่อหลังเนาะครับ...
    อยากให้ได้เห็น บรรยากาศ ประเพณี บวชนาค ที่แปลก ๆ ตามแบบที่บ่ค่อยได้เห็นทั่วไปปานได๋ เอกลักษณ์ ของทางบ้านเซียงเหมี่ยงฯ เอง...
    ปานนี้จั่งฮู้ว่าเจ้าของ อยู่มาโดนแล้ว วันเวลาที่เลี้ยงหลานโตน้อย ๆ ตั้งแต่เกิด จนทุกมื่อนี้เรียนจบ วิศวะ พระนครเหนือ มีงานมีการทำ ได้บวชทดแทนคุณ พ่อแม่ ผู้มีพระคุณ เหมือนว่าวันเวลาผ่านไปอย่างรวดเร็วเหลือเกิน จั่งได้คิดว่าชีวิต ประมาทบ่ได้ สังขารบ่เทียง มื่อนี้คิดอยากเฮ็ดหยัง ที่คิดว่ายังบ่ได้เฮ็ด กะต้องฟ่าวเฮ็ดฟ่าวทำ ก่อนเวลาผ่านแล้ว จะเสียดายภายหลัง...

ดูวีดีโอ YouTube ออนไลน์

กลองยาว เมืองลีงพัฒนา มื่อนี่มาแบบชุดเล็ก ๆ ชุดแชมป์อีสาน ลองหาชมได้ใน Yuotube ครับ บรรยากาศ แบบอีสานใต้...

ลิขสิทธิ์บน YouTube Credit By : https://www.youtube.com/watch?v=gdeSbKqB3P4

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    งามๆหลายลุงกะบ่เคยพบเคยพ้อเลยฝีมือสวดยวดเลยไอ้หนุ่มคนนี่

มิสบ้านมหา 2010
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ เขมราฐ
    กลางท่งเมืองเขมฯ
    โอ้ว..อลังการงานสร้าง ทั้งพาขวัญ ทั้งพิธีกรรม บาดเทื่อน้องออมสินบวช อย่าลืมเอิ้นอาหลินไปผูกแขนนำเด้อค่ะ อยากเบิ่งงานบวชแบบนี้....

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23
    ออนซอนเทิ้งขบวน เทิ้งพาขวัญนาค เทิ้งแปลกใจคนเฮ้ดนำพุ่นแร่วน้องเซียง เห็นพาขวัญแร่วเทือแรกนึกว่าสิเป็นสตรีที่มีอายุกว่านิ งึดฝีมือน้องเขาอิหลี ฝีมือขนาดนี้คงต้องได้รับการร่ำเรียนมาพอสมควรเนาะจ้า เห็นจั่งซี้กะดีใจเนาะ ว่าอย่างน่อยกะได่มีผู้ส่อยสืบอนุรักษ์งานฝีมือของไทยเฮาไปนำจ้า
    มองต่าง..อย่างปลง

Super Moderator สัญลักษณ์ของ ไก่น้อย
    บล็อก
    8
    สวยงาม วิจิตรบรรจงอิหลีจ้า หัวตะเคยเห็นนิหละ สะออนๆหลายขอบคุณน้องเซียงเด้อจ้า ที่เอื้อเฟื้อเอามาสุ่กันเบิ่งจ้า
    กระเบื้องจะฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม เมฆจะหล่นฟ้าปลาจะกินดาว ลาวจะครองเมือง ::)

Tags for this Thread