หัวข้อ: ข้าวเปียกเส้น

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63

เมนูอาหาร วิธีทำอาหาร ข้าวเปียกเส้น

ข้าวเปียกเส้น จว.บึงกาฬ

จังหวัดบึงกาฬจังหวัดเล็กๆ ร้านอาหารที่เข้าตาเวียนอยู่กลางเมืองไม่กี่ร้าน หากไปเที่ยวที่จังหวัดบึงกาฬแล้วคิดไม่ออกก็กินตามลายแทงที่ผมให้ได้เลยครับ ผมใช้วิธีถามชาวบึงกาฬดูว่าร้านไหนอร่อย และก็ชิมเสียเองเลยส่วนหนึ่ง

ร้านแรกขอแนะนำร้านอาหารเช้าของชาวบึงกาฬ คนบึงกาฬนิยมกินข้าวเปียกยามเช้าต่อแถวซื้อกันเลยครับ ร้านนี้อยู่ตรงข้ามโรงแรมสมานมิตร เปิดแต่เช้าสายๆก็หมดแล้ว ข้าวเปียกนั้นจริงๆมีสองชนิดนะครับ อย่างแรกคือข้าวเปียกข้าวที่ผมพาไปกินที่เวียงจันทน์ อีกอย่างหนึ่งข้าวเปียกเส้นแบบที่ร้านอาหารเช้าที่ผมพาชิมเนี่ยเหละครับ จังหวัดบึงกาฬอยู่ตรงข้ามปากซันลาว วัฒนธรรมการกินจึงคล้ายกัน

ข้าวเปียกเส้นร้านข้าวเปียกเส้นบึงกาฬข้าวเปียกเส้นร้านข้าวเปียกเส้นบึงกา

ข้าวเปียกเส้นข้าวเปียกเส้น

ลิขสิทธิ์บน YouTube Credit By : https://www.youtube.com/watch?v=uIC-zAnYRc0

เสน่ห์ของข้าวเปียกบึงกาฬและข้าวเปียกที่อื่นๆอยู่ที่ เส้นที่ใหม่สดเสมอ นุ่มหอม เมื่อนำไปทำข้าวเปียกปรุงรสตามชอบจะได้ข้าวเปียกที่อร่อย ข้าวเปียกจะใส่เลือดหมู ลูกชิ้น หมูสับ คล้ายๆก๋วยจั๊บ น้ำซุบกระดูกที่ใส่ในข้าวเปียกมีรสชาดโดดเด่น ใส่เส้นข้าวเปียกลงไปรสจะอร่อยไปอีกแบบนึง ร้านข้าวเปียกนี้เปิดมานาน คนในตัวเมืองจังหวัดบึงกาฬผมว่าทุกคนต้องเคยมากินทุกคนแน่ๆ หากมาบึงกาฬร้านนี้ข้ามไม่ได้เด็ดขาด

ขอบคุณที่มา ฮอตเซีย.คอมและ พื้นที่บ้านมหาพื้นที่แห่งการให้และแบ่งปัน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย lungyai1123; 24-12-2011 at 05:28. เหตุผล: เพิ่มเติมข้อความ

ร่วมกิจกรรมนำความรู้ สัญลักษณ์ของ เซียนเมา
    ให่ถามแหน่ลุงใหญ่ มันแม่นแนวเดียวกันกับก๋วยจั๊บญวน แถวสุรินทร์บ่ครับ
    ผมเบิ่งหน้าตาแล้วคือคล้ายๆกัน

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63

เมนูอาหาร วิธีทำอาหาร ข้าวเปียกเส้น

ข้าวเปียกเส้น กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เซียนเมา ข้าวเปียกเส้น
    ให่ถามแหน่ลุงใหญ่ มันแม่นแนวเดียวกันกับก๋วยจั๊บญวน แถวสุรินทร์บ่ครับ
    ผมเบิ่งหน้าตาแล้วคือคล้ายๆกัน
    ปล.ควมรู้สึกของตัวผมเอง..ผมคิดว่ามันเป็นอันเดียวกันตอนนี่เส้นมันมีขายตามตลาดนัดซุตลาด ทุกภาคแล่วครับ

ศึกษาหาความรู้
    แมนอี้หยังน้อนิบ่เคยเห็นครับ แต่ว่าเป็นตาแซบอยู่

Tags for this Thread