หัวข้อ: พิณแคนแดนอิสานและรูปแบบงานบุญบ้านเฮาในพาแลง2555

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ ตรี ศรีเมืองใหม่
    หนุ่มอุบล คนศรีเมืองใหม่

เรื่องฮิตน่าอ่าน พิณแคนแดนอิสานและรูปแบบงานบุญบ้านเฮาในพาแลง2555

.....ทางทีมงานบ่าวเอ๋ คนตระการ/กําพร้าผีน้อย แจ้งมาวันก่อนว่าให้ฟ้าวไปมัดจําร้านเผิ่นใว้ก่อน สิบ่อทัน เพราะว่าวันที่ 10 เป็นวันดี คนจัดงานมงคลเยอะ... ณ.เวลานี้ มัดจําเรียบร้อยแล้วเด้อครับ ไม่มีเปลี่ยนแปลง สบายใจได้ ขอบคุณที่แนะนําเข้ามา ครับ

.....รูปแบบงานพื้นฐานคร่าวๆวันนั้น หลังจากที่พี่น้องลงรถมา หรือเดินเข้างาน พี่น้องสิได้สัมผัสกับ บรรยากาศ เสียงแคณ เสียงพิณ เล่นกันสดๆไปเรื่อยๆเพื่อให้เข้ากับบรรยากาศอิสานบ้านเฮา เสียงแคน พิณ เล่นๆสด โดยมีทีมงาน บ่าวกุ้ง,บ่าวโอ๋ เล่นต้อนรับพี่น้องไปเรื่อยๆครับ

....ส่วนการตกแต่งร้านนั้น ทางเจ้าของร้านปล่อยให้ทีมงานพวกเฮาจัดและตกแต่งกันได้อย่างเต็มที่ครับ เบื่องต้นได้รับรายงานว่า คุณยายหนูซิง น้องเมรี และทีมงาน สิไปถึงก่อนวันงาน 3 วัน เพื่อตกแต่งร้านด้วยตัวเองและทีมงาน ขาดเหลือหยังก็ประสานมาเด้อครับคุณยาย ไม่ต้องเกรงใจครับ

....ส่วนเรื่องเครื่องเสียง ต้องนี้เลย ทิดรสคนมักม่วน ฝากดูแลแหน่เด้อครับทิดรส ทางร้านเขาจัดเครื่องเสียงให้ พร้อม มิกซ์เสียง ให้พวกเฮาคอนโทรลกันเองครับ (เจ้าของร้านแจ้งว่าจัดเครื่องเสียงใว้ให้แบบสุดยอด ครับ)

.....ส่วนเรื่องพิธีกร โฆษก ประจําในงานต้องนี้เลย ไอ้หนุ่มเสียงสับสน พล พระยาแล ครับ คนคนนี้มีพรสวรรค์ในเรื่องพูดครับ สามารถเว้าแต่เปิดงานยันปิดงานตี 2 โดยไม่ซํ้าคําเดิมได้ครับ/// หรือถ้าอ้ายพลติดการแสดง ก็ให้เสี่ยวคําแสงเฮา ซึ่งเป็นโฆษกอาชีพอยู่แล้วหย่าวต่อเลย ซึ่งพิธีกรฝ่ายหญิงที่เล็งใว้ เห็นน้องเมรี คืออยู่ครับ อิอิ ทั้งนี้ทั้งนั้น ด้านบนเวทีมอบให้ อ้ายใหญ่ พล พระยาแล เป็นหลักครับ

....ส่วนคิวการแสดง บนเวที ก็ อ้ายพล พระยาแล บ่าวเอ๋คนตระการ ทิดรสคนมักม่วน น้องกุ้ง น้องโอ๋ และ อ.คําแสง ร่วมกันพิจารณาตามความเหมาะสมได้ครับ

....อาหารการกิน ของชําร่วย ขายบัตร มอบให้ น้องไก่น้อย น้องหน่อยเมรี เลขาติ๊กและทีมงานของเลขาติ๊ก จัดการได้ตามความเหมาะสมเลย

....งานนี้ได้รับการประสานมาจาก อ.นาวิน (บ่าวข้าวจี่) เผิ่นมาสะกิดผมว่า อ้ายๆ งานนี้มีทีเด็ดแต่ผมอุบใว้ก่อนว่าซ้าน ส่วนตัวผมสิขอม่วนคักๆปีนี้ ครั้งก่อนคาแต่เบิ่งหางเครื่อง โอ๊ะ บ่อแม่นคาแต่เบิ่งทีมงานนักร้องนักดนตรีแสดง ว่าซ้าน อิอิ

....พี่น้องถ้าพลาดปีนี้จะเสียดายมากครับ ปีนี้เน้นจัดให้มีกลิ่นอายแห่งความเป็นอิสาน รูปแบบงานบุญบ้านเฮา นอกจากสิได้พบกับวงดนตรีพื้นบ้านพิณแคนแดนอิสานของน้องกุ้งน้องโอ๋แล้ว ทุกท่านยังจะได้สัมผัสกับนักร้องบ้านมหาแทยทุกคน และได้ฟังเสียงสดๆของนักร้องบ้านมหาอย่างมากมายครับ เน้นให้พี่น้อง ม่วนชื่น โฮแซว อิ่มหนําสําราญ แบบสบายๆครับ ความคืยบหน้าต่างๆ สินําเสนอพี่น้องเป็นระยะ ครับ

...สมาชิกท่านใดคิดว่าสิมาร่วมได้แน่นอนก็ขอให้ลงชื่อใว้ในกระทู้ที่น้องติ๊กตั้งขึ้น เพื่อว่า ฝ่ายประสานงานกับทางร้านสิได้สํารองที่นั่งใว้เพียงพอกับสมาชิกที่จะมา เบื้องต้นมีสมาชิกแจ้งความจํานงค์ว่าจะมาร่วมงานทั้งหน้าเวบ และหลังไมค์เป็นจํานวนมากครับ อาจจะเป็นเพราะว่า ปีนี้สถานที่อยู่กึ่งกลาง ไปง่ายมาง่าย และสะดวกมากครับ
    :welcome3"...ศรีเมืองใหม่แดนธรรมประเสริฐ ถิ่นกำเนิดหลวงปู่มั่น ลือลั่นสวรรค์ภูหล่น ยลสวยหินผานางคอย ลอยล่องแก่งจุการ งามตระหง่านเสาธงวงกลมใหญ่...">>>>> www.muangmai.ob.tc

หย่าวไป หย่าวไปอ้าย.บุญบ้านเฮา...งานแล้วย่านได้ขอเอาต้นกล้วย ต้นอ้อยไปปลูกไว้เมืองอุดรฯพุ้นอยู่...กำลังปรับพื้นที่พอดี บ้านเล็กในป่าใหญ่....

เรื่องขอความช่วยเหลือจากพี่ๆน้องๆเอาเข้าที่ประชุมอีกเทือมื้อวันที่22 มีนาคมเด้อจ้าอ้าย
    น้องหน่อยเมรี มื้องานอย่าลืมปลาแดกแซบมาตำหมากหุ่งแหน่เด้อหล่า...
    คนที่กล้าจะพ่ายแพ้เท่านั้น...ที่จะประสบความสำเร็จอย่างยิ่งใหญ่

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ขอขอบคุณบ่าวเซียงน้อยที่ให้เกียรติครับ เรื่องโฆษกบนเวทีประกบกับพ่อใหญ่คำแสง แดงจ่ายหว่ายนั้น ผมจะขอความอนุเคราะห์ "ทิดรส มักม่วน" ให้ช่วยเหลือ....ขอให้บ่าวเซียงน้อยช่วยประสานอีกแรง รับรองไม่ผิดหวังครับ ผมยืนยัน

ส่วนคิวการแสดงบนเวทีทั้งหมดตั้งแต่เริ่มต้น จนจบรายการนั้น ผมขอความกรุณาบ่าวเซียงน้อยมิวสิค ดำเนินงานได้เลยครับ

เพราะช่วงเดือนมีนาคม เป็นช่วงที่ผมเดินสายไปราชการรับสมัครนักเรียนนายสิบที่ต่างจังหวัด ถ้าดูตามกำหนดการ ผมต้องเดินทางไปราชการจนถึงสิ้นเดือน กุมภาพันธ์ ส่วนช่วงเดือนมีนาคมกะเป็นการเตรียมการตรวจหลักฐาน, สอบข้อเขียน และสอบภาคปฏิบัติครับ ...ยากอยู่

อย่างไรก็ตามงานพาแลง ผมจะมาร่วมงานแน่นอนครับ (สาธุ....หากมีคนไปแทนผม)

สำหรับวันที่ 22 มกราคม วันดูสถานที่และมัดจำร้านนั้น ผมติดราชการที่ จ.พิษณุโลก (ห้วง 19 - 24 ม.ค.55)

ผมได้ส่งตัวแทนมาร่วมประชุมด้วย มติที่ประชุมเป็นอย่างไร ก็ขอให้เป็นไปตามนั้นครับ

ขอขอบคุณและเป็นกำลังใจให้เสมอครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 17-01-2012 at 11:51.

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ ตรี ศรีเมืองใหม่
    หนุ่มอุบล คนศรีเมืองใหม่
    ....อ๋อ อ้ายพลเดินสายรับสมัครนายสิบเน๊าะช่วงนี้ บ่อเป็นหยังครับเดี๋ยวถ้ามีหยังสิปรึกษาผมสิโทรหาดอกเด้อ///ส่วนร้านก็มัดจําเรียบร้อยแล้วครับ หายห่วงแล้ว ส่วนวันที่ 22 ก็คงไม่มีหยังมากมาย เป็นการพบปะพูดคุยกันธรรมดา และรายละเอียดเกี่ยวกับเครื่องเสียงนิดหน่อย และไปดูสถานที่จริงจักหน่อย กินข้าวกินนํ้ากัน และฟังน้องกุ้งมือพิณน้องใหม่ และน้องโอ๋หมอแคน เป่าให้บ่าวคนเดิมซ้อมแอวจักหน่อยค่อยแยกย้าย อิอิ
    :welcome3"...ศรีเมืองใหม่แดนธรรมประเสริฐ ถิ่นกำเนิดหลวงปู่มั่น ลือลั่นสวรรค์ภูหล่น ยลสวยหินผานางคอย ลอยล่องแก่งจุการ งามตระหง่านเสาธงวงกลมใหญ่...">>>>> www.muangmai.ob.tc

Miss Papaya
    ศิลปิน นักแสดง
    แม่ครัวบ้านมหา
    สัญลักษณ์ของ สาวผู้ฮ้าย
    เมรี มารายโต ซั่น พร้อม กับ หน้า ที่ที่มอบหมาย เหอๆๆๆๆๆๆ ม่วนๆๆๆๆๆ้จ้า
    :b-b เมรีขี้เมา :b-b

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    เสียดายบ่ได้ไปซ้อมแอวนำ สิไปซ้อมอยู่พิษณุโลกเผื่อเด้อซั่น 5555

Miss Papaya
    ศิลปิน นักแสดง
    แม่ครัวบ้านมหา
    สัญลักษณ์ของ สาวผู้ฮ้าย
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ติ๋ม เปอร์โย
    หย่าวไป หย่าวไปอ้าย.บุญบ้านเฮา...งานแล้วย่านได้ขอเอาต้นกล้วย ต้นอ้อยไปปลูกไว้เมืองอุดรฯพุ้นอยู่...กำลังปรับพื้นที่พอดี บ้านเล็กในป่าใหญ่....

เรื่องขอความช่วยเหลือจากพี่ๆน้องๆเอาเข้าที่ประชุมอีกเทือมื้อวันที่22 มีนาคมเด้อจ้าอ้าย
    น้องหน่อยเมรี มื้องานอย่าลืมปลาแดกแซบมาตำหมากหุ่งแหน่เด้อหล่า...
    :l- จัดไปจ้าเอื้อย ติ๋ม ยินดีจ้า
    :b-b เมรีขี้เมา :b-b

Super Moderator สัญลักษณ์ของ ไก่น้อย
    บล็อก
    8
    ปี้ดดด ดีใจเด้อจ้าหน่อยติดใจรสชาด ตั้งแต่งานพาแลงสองหละเด้อจ้า แซบหลาย ปีนี้มาตะเว่นแน่เด้อจ้า ช่วงจัดร้านกะสิมีปาร์ตี้ตำหมากหุ่งนำกันก่อนเนาะจ้า
    กระเบื้องจะฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม เมฆจะหล่นฟ้าปลาจะกินดาว ลาวจะครองเมือง ::)

ขอบใจหลายๆจ้าหน่อย น่านเห็นบ่ปลาแดกแซบไทอุดรฯได้แล้ว หายห่วง....
    ตำหมากหุ่งข้าวปุ้นอีกจักเข่งเนาะไก่น้อย...กินแล้วกะบ่ต้องเฮ็ดหยังหละเฮา ลุกบ่ขึ้น หนักท้อง55555++
    ไก่น้อยที่เฮาเว้ากันไว้นะจ้า อ้ายบ่าวเลายังอยากได้กองเฟืองอยู่เด้อ...สงสัยมีความหลังอิหยังกับกองเฟืองคักๆ พ่อใหญ่อันนี่แหม๋ เอิ๊กกกกส์ๆๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ติ๋ม เปอร์โย; 18-01-2012 at 15:03.
    คนที่กล้าจะพ่ายแพ้เท่านั้น...ที่จะประสบความสำเร็จอย่างยิ่งใหญ่

Super Moderator สัญลักษณ์ของ ไก่น้อย
    บล็อก
    8
    อ่อ จ้า เดวไก่เบิ่งก่อนเนาะพี่เทื่อเอารถเจ้าของไปกะสิซื้อใส่ท้ายไปนำ เทื่อไปนำรถน้องอี้ทกะจั่งว่าอีกเทื่อจ้า แถวยุดยาแบกมานำจักสองสามฟ่อนแน่หยัง ให้จ่าลาศนั่งแบกมานั่น อิอิ
    กระเบื้องจะฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม เมฆจะหล่นฟ้าปลาจะกินดาว ลาวจะครองเมือง ::)

Tags for this Thread