เนื่องจากเห็นคุ้มต่างๆพากันส่งสาวงามเข้าประกวดกันมากมาย ซึ่งแต่ละคนต่างก็สวยๆกันทั้งนั้น คิดว่าตำแหน่งมิสบ้านมหาคงไม่อาจสู้เขาได้ แต่สำหรับตำแหน่งขวัญใจบ้านมหานี้น่าจะพอได้บ้าง ..หลังจากที่ได้ถกเถียง ตบตี พิจารณากันเป็นที่เรียบร้อยแล้วทางคุ้มนว+นคร(ไทอุบล) จึงตัดสินใจส่งสาวงามในสังกัดเข้าร่วมประกวดบ้าง เพื่อชิงตำแหน่งขวัญใจบ้านมหาในครั้งนี้ ซึ่งสาวงามคนนั้นคือ..สมาชิกบ้านมหาที่ชื่อว่า.. น้องติ๊กต๊อดค่ะ.. ความสวยอาจจะสู้กับคุ้มอื่นๆไม่ได้โดยเฉพาะคุ้มเทพอสูรและคุ้มไทกาสิน แต่เรื่องของความร่วมมือร่วมแรงร่วมใจให้การช่วยเหลือในกิจกรรมต่างๆของบ้านมหาเราในแต่ละครั้งนั้น น้องเขาเต็มที่เสมอมา ..อย่าเสียเวลาพูดเลยกันเลยดีกว่าค่ะ เรามาชมภาพความน่ารักของน้องเขากันได้เลยจ้า..

ภาพที่ 1. หน้าตาจิ้มลิ้ม..แบบนี้ แพ็คใส่กล่อง ส่งตรงมาจากจังหวัดอุบลราชธานี เลยนะคะ
คุ้มนวนครส่งสาวงามเข้าประกวดขวัญใจบ้านมหา
ภาพที่ 2.สัดส่วน 34-24-35 สูงร้อยกว่าๆ (เป็นตาฮักกะด้อ)
คุ้มนวนครส่งสาวงามเข้าประกวดขวัญใจบ้านมหา
ภาพที่3.กิจกรรมการอยู่เบื้องหลังของงานเติมฝัน ปั้นดาวที่ผ่านมา กับการทำพวงมาลัยเพื่อใช้ในงานค่ะ
ภาพที่4.ภาพนี้นางงามของเรา กำลังจะเตรียมข้าวเหนียวสำหรับตักบาตรพระในวัดค่ะ (เรื่องใจบุญเนี่ย น้องเขาก็ไม่น้อยหน้าใครเลยจ้า)
ภาพที่5. ถ่ายคู่กับเด็กน้อยไพลินน่ารัก (ตรงกับคอนเซ็ป นางงามรักเด็กแป๊ะเลยค่ะ)
ภาพที่6. กิจกรรมร่วมแรงร่วมใจ ครั้งล่าสุดกับงานพาแลงปี 2555 ที่จะถึงนี้ค่ะ
ภาพที่7. ถ่ายคู่กับป้าพี่เลี้ยงในคุ้มนวนคร หรือจะเรียกอีกอย่างว่าผู้จัดการส่วนตัวก็ได้นะคะ ฟังดูดีหน่อย หากใครสนใจติดต่อไปถ่ายแบบ ถ่ายละคร ก็เชิญติดต่อป้าพี่เลี้ยงคนนี้ได้เลยจ้า ( แต่ตอนนี้น้องเขายังไม่ว่างนะคะ เพราะไปทำภารกิจสำคัญและกำลังเก็บตัวอาบน้ำแร่ แช่น้ำนมที่จังหวัดระยองอยู่ค่ะ..)